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WK KIP Kipindi Kuu Kipindi ndogo Matokeo tarajiwa maalum Shughuli za ujifunzaji Maswali dadisi Nyenzo Tathmini Ref 

1 1 Kusikiliza na 

kuzungumza 

(DIRA) 

Heshima,Adabu 

na Vyeo: 

Maneno ya 

upole 

Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua maneno ya upole 

yanayotumiwa katika mawasiliano 

b) Kujadili maneno ya upole. 

c) kuthamini matumizi ya maneno ya 

upole katika mawasiliano. 

 

Mwanafunzi: 

• atambue na aeleze maana ya maneno ya 

upole (k.m. kwenda msalani, kwenda haja 

kubwa, kwenda haja ndogo, kuendesha, 

makalio, sehemu za siri na kujifungua) katika 

chati, mti maneno, kapu maneno, ubao, 

vyombo vya kidijitali n.k. 

• ashiriki katika kujadili maneno ya upole 

wakiwa wawili wawili na katika vikundi 

Ni maneno gani 

yanayotumiwa 

kuonyesha 

upole katika 

mazumgumzo? 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 47-48 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 55-57 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 2  Heshima,Adabu 

na Vyeo: 

Maneno ya 

upole 

Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua maneno ya upole 

yanayotumiwa katika mawasiliano 

b) kutumia maneno ya upole katika 

mawasiliano 

c) kuthamini matumizi ya maneno ya 

upole katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• atazame maigizo kuhusu matumizi ya 

maneno ya upole katika video na mitandaoni 

• ashiriki katika maigizo yanayohusu 

matumizi ya maneno ya upole 

• atumie maneno ya upole katikasentensi. 

Ni maneno gani 

yanayotumiwa 

kuonyesha 

upole katika 

mazumgumzo? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 47-48 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 55-57 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 3 Kusoma Kusoma kwa 

mapana 
Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a) Kutambua na kufungua faili iliyo na 

kifungu cha kusoma 

b) Kutambua jina la faili kwemye 

tarakilishi. 

c) Kusakura matini kwenye tovuti Kutumia 

vifaa vya kidijitali 

Mwanafunzi aweze: 

• Kutambua na kuzingatia hatua za 

kiusalama 

• Kutambua juina la faili lengwa kwenye 

tarakilishi 

• Kutambua mitandao salama yenye matini 

• Kutambua umuhimu wa kutoa habari kwa 

mwalimu 

• Kutafuta maana za maneno kuhusu 

kipindi lengwa 

Ni hatua gani za 

kiusalama 

unazofaa 

kuzingatia 

unapotumia 

mtandao? 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 49-51 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 57-59 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

AZIMIO LA KAZI GREDI YA NNE 

NAME OF THE TEACHER:             

SCHOOL:          TERM:  II  YEAR:    
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 4  Kusoma kwa 

mapana 
Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a) Kutambua umuhimu wa kutoa Habari 

kwa walimu. 

b) Kutambua na kuzingatia hatua za 

kiusalama katika matumizi ya vifaa vya 

kidijitali 

c) Kusakura matini kwenye tovuti Kutumia 

vifaa vya kidijitali 

Mwanafunzi aweze: 

• Kutambua na kuzingatia hatua za 

kiusalama 

• Kutambua mitandao salama yenye matini 

• Kutambua umuhimu wa kutoa habari kwa 

mwalimu 

 

Ni hatua gani za 

kiusalama 

unazofaa 

kuzingatia 

unapotumia 

mtandao? 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 49-51 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 57-59 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

2 1 Kuandika Kuandika 

Barua: Barua 

ya Kirafiki 

Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua barua ya kirafiki kwa 

kuzingatia muundo wake 

b) kuandika barua ya kirafiki inayozingatia 

kipindi kwa kufuata kanuni zifaazo 

c) kuchangamkia utunzi wa barua ya 

kirafiki katika mawasiliano. 

 

Mwanafunzi: 

• atambue barua ya kirafiki kwa kurejelea 

vielelezo vya barua za kirafiki zilizoandikwa 

kwenye matini mbalimbali au tarakilishi 

• aandae vidokezo vitakavyomwongoza 

kuandika insha yake 

• aandike barua ya kirafiki kwa rafiki, ndugu, 

mzazi, n.k. daftarini kwa kuzingatia anwani, 

mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi, tahajia, 

kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa 

lugha ya kiubunifu 

Je, 

unazingatia 

nini ili 

kuandika 

barua nzuri 

ya kirafiki? 

 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 52-53 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 60-62 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 2  Kuandika 

Barua: Barua 

ya Kirafiki 

Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua barua ya kirafiki kwa 

kuzingatia muundo wake 

b) kujadili umuhimu wa barua ya kirafiki 

katika mawasiliano 

c) kuchangamkia utunzi wa barua ya 

kirafiki katika mawasiliano. 

 

Mwanafunzi: 

• atambue barua ya kirafiki kwa kurejelea 

vielelezo vya barua za kirafiki zilizoandikwa 

kwenye matini mbalimbali au tarakilishi 

• aandae vidokezo vitakavyomwongoza 

kuandika insha yake 

• aandike barua ya kirafiki kwa rafiki, ndugu, 

mzazi, n.k. daftarini kwa kuzingatia anwani, 

mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi, tahajia, 

kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa 

lugha ya kiubunifu 

Je, 

unazingatia 

nini ili 

kuandika 

barua nzuri 

ya kirafiki? 

 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 52-53 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 60-62 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 3 Sarufi Umoja na wingi 

wa nomino 

katika ngeli ya 

U-I 

Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya ngeli za nomino ili 

kuzibainisha 

b) kutambua nomino katika ngeli ya U-I 

kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya 

U-I katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• aeleze maana ya ngeli za nomino 

• atambue nomino katika ngeli ya U-I kwenye 

kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno 

• aandike nomino za ngeli ya U-I katika umoja 

na wingi akiwa peke yake, wawili wawili au 

katika vikundi 

Nomino 

zinazorejelea 

viumbe hai ni 

zipi? 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 54-57 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 63-66 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 
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 4  Umoja na wingi 

wa nomino 

katika ngeli ya 

U-I 

Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a) kuandika nomino za ngeli ya A WA katika 

umoja na wingi 

b)  kuandika umoja na wingi wa mafungu ya 

maneno katika ngeli ya U-I 

kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya 

U-I katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• aeleze maana ya ngeli za nomino 

• asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya U-I 

katika umoja na wingi kwenye kinasasauti 

• aandike mafungu ya maneno yenye nomino 

za ngeli ya U-I katika umoja na wingi 

• ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya 

umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya U-I 

kwa hati ya mkono au kwenye tarakilishi. 

Nomino 

zinazorejelea 

viumbe hai ni 

zipi? 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 54-57 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 63-66 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

3 1 USHAURI 

NASAHA 

Kusikiliza na 

kuzungumza: 

Methali 

Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a. Kutambua methali katika matini tofauti 

b. Kutaja methali zinazohusu malezi ili 

kuzitumia katika mawasiliano 

c. Kutumia methali zinazohusu malezi 

katika mawasiliano 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua methali kuhusu malezi (k.v 

mtoto umleavyo ndivyo akuavyo, mtoto 

wa nyoka ni nyoka na mtoto hutazama 

kisogo cha nina) kutoka kwa orodha ya 

methali, chati au mtandaoni, 

• kueleza maana za methali kuhusu 

malezi akiwa na wenzake, 

Ni methali gani 

zinzohusu 

malezi? 

 

Methali 

hutumiwa 

kufanya nini? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 58-60 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 68-70 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira  

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 2  Kusikiliza na 

kuzungumza: 

Methali 

Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a. Kutaja matumiza ya methali. 

b. Kueleza maana za methali kuhusu malezi 

c. Kutumia methali zinazohusu malezi 

katika mawasiliano 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kukamilisha methali kuhusu ushauri 

nasaha, 

• kutumia methali kuhusu ushauri 

nasaha katika kifungu kifupi na 

masimulizi akiwa na wenzake 

• kushirikiana na mzazi au mlezi wake 

kutambua methali kuhusu malezi 

katika jamii yao. 

Ni methali gani 

zinzohusu 

malezi? 

 

Methali 

hutumiwa 

kufanya nini? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 58-60 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 68-70 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira  

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 3 Kusoma Kusoma:kusom

a kwa ufahamu 
Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya shairi, ubeti na 

mshororo ili kuvibainisha, 

b) kusoma shairi kwa ufasaha kwa 

kuzingatia ujumbe, 

c) kufurahia kutumia lugha ya ushairi 

anapozungumzia ushairi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua shairi, beti na mishororo 

katika matini mbalimbali kama vile 

vitabu, chati na vilevile kwa kutumia 

tarakilishi, 

• kushiriki katika majadiliano kuhusu 

maana za shairi, ubeti na mishororo, 

• kusoma akizingatia msamiati wa 

suala lengwa, 

Kusoma hadithi 

kuna umuhimu 

gani? 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira  

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 61-62 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 70-72 

 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 
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 4  Kusoma:kusom

a kwa ufahamu 
Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua beti na mishororo katika shairi, 

b) kutambua shairi kutokana na umbo lake, 

c) kufurahia kutumia lugha ya ushairi 

anapozungumzia ushairi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusikiliza mashairi yanayokaririwa 

kwenye vifaa vya kidijitali, 

• kusoma au kukariri shairi kwa mahadhi 

mbalimbali akizingatia ujumbe, 

• kushiriki mjadala kuhusu ujumbe 

unaojitokeza kwenye shairi, 

• kusoma mashairi kwenye mitandao. 

Kusoma hadithi 

kuna umuhimu 

gani? 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira  

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 61-62 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 70-72 

 

 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

4 1 Kuandika Kuandika: Insha 

ya maelezo 
Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a. Kutambua vifungu vya maelezo katika 

matini 

b. Kuandaa vidokezo vya kuongoza uandishi 

wa insha. 

c. Kuchangamkia utunzi wa insha ya 

maelezo  

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vifungu vya maelezo 

vilivyoandikwa kwenye matini mbalimbali 

au tarakilishi, 

• kuandaa vidokezo vitakavyomwongoza 

kuandika insha yake, 

• kuandika insha ya maelezo kuhusu suala 

lengwa (ushauri-nasaha) akitumia 

vivumishi na vielezi vifaavyo, kutoa picha 

dhahiri kuhusu anachokielezea akizingatia 

anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, hati 

safi, tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji 

mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu, 

Insha ya 

maelezo inahusu 

nini? 

 

Unazingatia nini 

unapoandika 

insha ya 

maelezo? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 63-65 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 73-75 

Kielelezo cha insha ya 

maelezo  

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 2  Kuandika: Insha 

ya maelezo 
Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a. Kutambua vifungu vya maelezo katika 

matini 

b. Kuandika insha ya maelezo kwa kufuata 

kanuni zifaazo 

c. Kuchangamkia utunzi wa insha ya 

maelezo  

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushiriki na wenzake kujadili mada ya 

insha na muundo wa insha ya maelezo, 

• kuandika insha ya maelezo daftarini na 

kuwasomea au kuwasambazia wenzake na 

mwalimu ili 

kuitathmini. 

Insha ya 

maelezo inahusu 

nini? 

 

Unazingatia nini 

unapoandika 

insha ya 

maelezo? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 63-65 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 73-75 

 

kielelezo cha insha 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 3 Sarufi Sarufi: Umoja 

na wingi wa 

sentensi katika 

ngeli ya U-I 

Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a. Kutambua sentensi zilizoundwa kutokana 

na nomino katika ngeli ya U-I 

b. Kuunda sentensi akitumia nomino za 

ngeli ya U-I katika umoja na wingi 

c. Kufurahia matumizi ya nomino za ngeli 

ya U-I katika mawasiliano 

Mwanafunzi aweze: 

• kutambua nomino katika ngeli ya U-I 

• Kusoma sentensi 

• kuunda sentensi 

Kutumia tarakilishi kuunda sentensi 

Ni nomino gani 

za ngeli ya U-I 

unazozijua? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 65-68 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 76-79 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira  

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 
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 4  Sarufi: Umoja 

na wingi wa 

sentensi katika 

ngeli ya U-I 

Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi 

aweze: 

a. Kutambua sentensi zilizoundwa kutokana na 

nomino katika ngeli ya U-I 

b. Kusoma sentense zilizoundwa. 

c. Kufurahia matumizi ya nomino za ngeli ya 

U-I katika mawasiliano 

 

Mwanafunzi aweze: 

• kutambua nomino katika ngeli ya U-I 

• Kusoma sentensi 

• kuunda sentensi 

Kutumia tarakilishi kuunda sentensi 

Ni nomino gani 

za ngeli ya U-I 

unazozijua? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 65-68 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 76-79 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira  

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

5 1  Sarufi: Umoja 

na wingi wa 

nomino katika 

ngeli ya U-I 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua nomino katika ngeli ya U-I 

b. kuandika nomino za ngeli ya U-I katika 

umoja na wingi 

c. kuchangamkia kutumia nomino za ngeli 

ya U-I katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• atambue nomino katika ngeli ya U-I kwenye 

kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno 

• aandike nomino za ngeli ya U-I katika umoja 

na wingi akiwa peke yake, wawili wawili au 

katika vikundi 

• asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya UI 

katika umoja na wingi kwenye kinasasauti 

• aandike mafungu ya maneno yenye nomino 

za ngeli ya U-I katika umoja na wingi 

• ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya 

umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya 

U-I kwa hati ya mkono au kwenye tarakilishi 

Nomino 

zinazorejelea 

mimea na vitu 

vya kimaumbile 

ni zipi? 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 65-68 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 76-79 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 2  Sarufi: Umoja 

na wingi wa 

nomino katika 

ngeli ya U-I 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua nomino katika ngeli ya U-I 

b. kuandika umoja na wingi wa mafungu ya 

maneno katika ngeli ya U-I 

c. kuchangamkia kutumia nomino za ngeli 

ya U-I katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• atambue nomino katika ngeli ya U-I kwenye 

kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno 

• aandike nomino za ngeli ya U-I katika umoja 

na wingi akiwa peke yake, wawili wawili au 

katika vikundi 

• asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya UI 

katika umoja na wingi kwenye kinasasauti 

• aandike mafungu ya maneno yenye nomino 

za ngeli ya U-I katika umoja na wingi 

• ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya 

umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya 

U-I kwa hati ya mkono au kwenye tarakilishi 

Nomino 

zinazorejelea 

mimea na vitu 

vya kimaumbile 

ni zipi? 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 65-68 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 76-79 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 
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 3 Kusikiliza na 

kuzungumza 

(BENDERA YA 

TAIFA-shujaa 

wetu) 

Kusikiliza na 

kuzungumza: 

kujieleza kwa 

ufasaha 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kukariri au kuimba shairi kwa kuzingatia 

matamshi na mahadhi mbalimbali 

b. kueleza maana ya msamiati uliotumiwa 

katika shairi 

c. kuchangamkia ushairi kama njia ya 

kujieleza kwa ufasaha 

Mwanafunzi: 

• akariri shairi kuhusu kipindi lengwa 

(bendera ya taifa) kwa kuzingatia matamshi 

na mahadhi mbalimbali 

• asikilize shairi lengwa likikaririwa au 

kuimbwa na mwalimu, mgeni mwalikwa 

(mghani) au kupitia vifaa 

vya kidijitali 

 

Ushairi 

unaweza 

kuboresha 

mazungumzo 

yako vipi? 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 69-70 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 80-81 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira  

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 4  Kusikiliza na 

kuzungumza: 

kujieleza kwa 

ufasaha 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutumia msamiati uliotumiwa katika 

shairi ili kuboresha mawasiliano 

b. kueleza ujumbe wa shairi ili kudhihirisha 

ufahamu wake 

c. kuchangamkia ushairi kama njia ya 

kujieleza kwa ufasaha 

Mwanafunzi: 

• ashirikiane na wenzake kukariri au kuimba 

shairi kwa mahadhi mbalimbali 

• atambue msamiati uliotumika katika 

ushairi kuhusu maadili (k.v. uhuru, bendera, 

rangi za bendera, kupandisha na kushukisha 

bendera) na kuueleza akiwa peke yake au 

kwa kushirikiana na wenzake 

Ushairi 

unaweza 

kuboresha 

mazungumzo 

yako vipi? 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 69-70 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 80-81 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira  

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

6 1 Kusoma Kusoma kwa 

kina 
Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kusoma makala kwa kuzingatia vipengele 

mbalimbali vinavyoyajenga 

b. Kutaja umuhimu wa kusoma hadithi. 

c. kufurahia kusoma Makala mbalimbali ili 

kukuza ufahamu. 

Mwanafunzi: 

• asome makala ya aina mbalimbali (k.m. 

hadithi fupi, michezo mifupi, mashairi mafupi) 

akizingatia vipengele kama vile tahajia, sarufi, 

wahusika na ujumbe kutoka kwa kitabu, gazeti 

au blogi 

• ajadiliane na wenzake kuhusu Makala 

aliyoyasoma na umuhimu wake 

• atumie kamusi kupata maana za msamiati 

uliotumika katika makala 

Kusoma 

hadithi kuna 

umuhimu 

gani? 

 

Ni ujumbe upi 

Uliopata kwenye 

makala 

Uliyowahi 

kusoma? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 70-72 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 81-83 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira  

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 2  Kusoma kwa 

kina 
Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kusoma makala kwa kuzingatia vipengele 

mbalimbali vinavyoyajenga 

b. kusoma na kutambua umuhimu wa 

ujumbe wa makala husika. 

c. kufurahia kusoma Makala mbalimbali ili 

kukuza ufahamu. 

Mwanafunzi: 

• asome makala ya aina mbalimbali (k.m. 

hadithi fupi, michezo mifupi, mashairi 

mafupi) akizingatia vipengele kama vile 

tahajia, sarufi, 

wahusika na ujumbe kutoka kwa kitabu, 

gazeti au blogi 

• ajadiliane na wenzake kuhusu Makala 

aliyoyasoma na umuhimu wake 

• atumie kamusi kupata maana za msamiati 

uliotumika katika makala 

Kusoma 

hadithi kuna 

umuhimu 

gani? 

 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 70-72 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 81-83 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira  

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 
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 3 Kuandika Kuandika insha: 

Insha ya 

wasifu 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua insha ya wasifu kwa 

kuzingatia muundo 

b. Kuandaa vidokezo vya kuandika insha ya 

wasifu. 

c. kuchangamkia utunzi mzuri wa kuandika 

insha ya wasifu ili kukuza ubunifu 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua insha ya wasifu kwa kurejelea 

vielelezo vya insha zilizoandikwa 

kwenye matini mbalimbali au tarakilishi, 

• kuandaa vidokezo vitakavyomwongoza 

kuandika insha yake, 

• kuandika insha inayoeleza sifa za mtu 

kama vile mzazi au mlezi, rafiki, mwalimu au 

kiongozi yeyote (kwa kutumia vivumishi na 

vielezi ili kujenga picha dhahiri ya 

anachokiandikia) daftarini kwa kuzingatia 

anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, hati 

safi, 

tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji 

mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu, 

Insha ya wasifu 

inahusu nini? 

Kielelezo cha insha ya 

wasifu 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 72-74 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 84-85 

 

 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 4  Kuandika insha: 

Insha ya 

wasifu 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua hatua za kuandika insha ya 

wasifu. 

b. kuandika insha ya wasifu kwa kufuata 

kanuni zifaazo akizingatia vivumishi na 

vielezi kujenga picha Dhahiri ya 

anachokielezea 

c. kuchangamkia utunzi mzuri wa kuandika 

insha ya wasifu ili kukuza ubunifu 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushirikiana na wenzake kujadili 

mada ya insha na muundo wa insha ya 

wasifu, 

• kuandika insha ya wasifu mtandaoni na 

kuisambaza kwa wenzake na mwalimu ili 

waisome na kuitathmini, 

• kuwasomea wenzake insha aliyoandika ili 

waitathmini. 

Insha ya wasifu 

inahusu nini? 

Kielelezo cha insha ya 

wasifu 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 72-74 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 84-85 

 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

7 1 Sarufi Ngeli za 

Nomino: Umoja 

na wingi wa 

Nomino katika 

Ngeli ya LI-YA 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua nomino katika ngeli ya LI-YA 

b. kuandika nomino za ngeli ya LI-YA katika 

umoja na wingi 

c. kuchangamkia kutumia nomino za ngeli 

ya LI-YA katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• atambue nomino katika ngeli ya LI-YA 

kwenye kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu 

maneno 

• asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya LI-

YA katika umoja na wingi kwenye 

tepurekoda au kinasasauti 

• aandike mafungu ya maneno yenye 

nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na 

wingi 

• ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya 

umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya LI-

YA kwa hati ya mkono au kwenye tarakilishi. 

Nomino 

zinazorejelea 

matunda ni 

zipi? 

 

 Nomino 

zinazorejelea 

viungo vya 

mwili ni 

zipi? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 74-77 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 86-88 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 
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 2 Sarufi Ngeli za 

Nomino: Umoja 

na wingi wa 

Nomino katika 

Ngeli ya LI-YA 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua nomino katika ngeli ya LI-YA 

b. kuandika umoja na wingi wa mafungu ya 

maneno katika ngeli ya LI-YA 

c. kuchangamkia kutumia nomino za ngeli 

ya LI-YA katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• aandike nomino za ngeli ya LI-YA katika 

umoja na wingi akiwa peke yake, wawili 

wawili au katika vikundi 

• asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya LI-

YA katika umoja na wingi kwenye 

tepurekoda au kinasasauti 

• aandike mafungu ya maneno yenye 

nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na 

wingi 

• ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya 

umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya LI-

YA kwa hati ya mkono au kwenye tarakilishi. 

Nomino 

zinazorejelea 

matunda ni 

zipi? 

 

 Nomino 

zinazorejelea 

viungo vya 

mwili ni 

zipi? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 74-77 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 86-88 

 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 3 Sarufi Ngeli za 

Nomino: Umoja 

na wingi wa 

Nomino katika 

Ngeli ya LI-YA 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua nomino katika ngeli ya LI-YA 

b. Kujaza maepngo kwa kutumia viambishi 

vya umoja na wingi. 

c. kuchangamkia kutumia nomino za ngeli 

ya LI-YA katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• aandike nomino za ngeli ya LI-YA katika 

umoja na wingi akiwa peke yake, wawili 

wawili au katika vikundi 

• aandike mafungu ya maneno yenye 

nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na 

wingi 

• ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya 

umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya LI-

YA kwa hati ya mkono au kwenye tarakilishi. 

Nomino 

zinazorejelea 

matunda ni 

zipi? 

 

 Nomino 

zinazorejelea 

viungo vya 

mwili ni 

zipi? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 74-77 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 86-88 

 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 4 Sarufi Ngeli za 

Nomino: Umoja 

na wingi wa 

Nomino katika 

Ngeli ya LI-YA 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua nomino katika ngeli ya LI-YA 

b. kuandika nomino zinazorejelea matunda 

kwenye daftari. 

c. kuchangamkia kutumia nomino za ngeli 

ya LI-YA katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• aandike nomino za ngeli ya LI-YA katika 

umoja na wingi akiwa peke yake, wawili 

wawili au katika vikundi 

• asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya LI-

YA katika umoja na wingi kwenye 

tepurekoda au kinasasauti 

• aandike mafungu ya maneno yenye 

nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na 

wingi 

• ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya 

umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya LI-

YA kwa hati ya mkono au kwenye tarakilishi. 

 

Nomino 

zinazorejelea 

matunda ni 

zipi? 

 

 Nomino 

zinazorejelea 

viungo vya 

mwili ni 

zipi? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 74-77 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 86-88 

 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 
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8 1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 

(MATUNDA 

NA MIMEA) 

Nahau: Nahau 

za maadili na 

uraia 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua nahau za maadili na uraia 

katika matini mbalimbali 

b. kutambua maana za nahau mbalimbali za 

maadili na uraia katika mazungumzo 

c. kuthamini matumizi ya nahau za maadili 

na uraia katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• atambue nahau za maadili na uraia (k.v. 

fanya haki, omba kibali, omba ruhusa, piga 

hodi na taka idhini) katika chati, michoro, 

picha, kapu maneno, mti maneno, chati na 

katika vyombo vya kidijitali 

• ashiriki katika kujadili na wenzake maana 

za nahau za maadili na uraia 

 

Je, ni nahau 

zipi 

zinazohusu 

maadili? 

 

Je, ni nahau 

zipi zinahusu 

uraia? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 78-80 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 90-93 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 2  Nahau: Nahau 

za maadili na 

uraia 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua maana za nahau mbalimbali za 

maadili na uraia katika mazungumzo 

b. kutumia nahau za maadili na uraia katika 

mawasiliano 

c. kuthamini matumizi ya nahau za maadili 

na uraia katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• kutumia nahau za maadili na uraia 

kutunga sentensi akiwa pekee au kwa 

kushirikiana na wenzake 

• ashirikiane na wenzake kuteua nahau za 

maadili na uraia kutoka kwenye kundi la 

nahau 

Je, ni nahau 

zipi 

zinazohusu 

maadili? 

 

Je, ni nahau 

zipi zinahusu 

uraia? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 78-80 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 90-93 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 3 Kusoma Kusoma kwa 

mapana 
Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua matini ya aina mbalimbali ya 

kusoma na kuchagua yanayomvutia 

b. Kusimulia matini aliyosoma ili kupasha 

Habari. 

c. kufurahia usomaji wa aina mbalimbali za 

matini. 

Mwanafunzi: 

• atambue matini (k.v. vitabu, majarida, 

magazeti) yanayomvutia maktabani na 

mtandaoni 

• asome matini aliyochagua ili kufaidi 

ujumbe na lugha iliyotumiwa 

• awasimulie wenzake kuhusu matini 

aliyosoma ili kupashana ujumbe na 

kuchocheana kusoma zaidi kwa ajili ya 

kujifurahisha 

• ajadiliane na wenzake matini ambayo 

wamesoma. 

Kwa nini 

unapenda 

kusoma? 

 

Ni nini 

kinachokufanya 

uchague kitabu 

au makala ya 

kusoma? 

 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 78-80 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 90-93 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 4  Kusoma kwa 

mapana 
Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua matini ya aina mbalimbali ya 

kusoma na kuchagua yanayomvutia 

b. kusoma matini aliyochagua ili kufaidi 

ujumbe na Lugha iliyotumiwa 

c. kufurahia usomaji wa aina mbalimbali za 

matini. 

Mwanafunzi: 

• atambue matini (k.v. vitabu, majarida, 

magazeti) yanayomvutia maktabani na 

mtandaoni 

• asome matini aliyochagua ili kufaidi 

ujumbe na lugha iliyotumiwa 

 

Kwa nini 

unapenda 

kusoma? 

 

Ni nini 

kinachokufanya 

uchague kitabu 

au makala ya 

kusoma? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 78-80 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 90-93 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 
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9 LIKIZO FUPI 

10 1  Kusoma kwa 

mapana 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua matini ya aina mbalimbali ya 

kusoma na kuchagua yanayomvutia 

b. Kueleza mambo anayozingatia katika 

kuchagua matini ya kusoma. 

c. kufurahia usomaji wa aina mbalimbali za 

matini. 

Mwanafunzi: 

• awasimulie wenzake kuhusu matini 

aliyosoma ili kupashana ujumbe na 

kuchocheana kusoma zaidi kwa ajili ya 

kujifurahisha 

• ajadiliane na wenzake matini ambayo 

wamesoma. 

Kwa nini 

unapenda 

kusoma? 

 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 78-80 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 90-93 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 2 Kuandika Kuandika: 

insha ya 

maelezo 

Kufikia mwisho wa kipindi mwanafunzi 

aweze: 

a. kutambua insha ya maelezo kwa kufuata 

kanuni zifaazo 

b. Kuandaa vidokezo vya kuandika insha ya 

maelezo. 

c. kuchangamkia utunzi mzuri wa insha ya 

maelezo ili kujenga ubunifu 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vifungu vya maelezo 

vilivyoandikwa 

kwenye matini mbalimbali au tarakilishi, 

• kushiriki na wenzake kujadili mada na 

muundo wa insha ya maelezo, 

• kuandaa vidokezo vitakavyomwongoza 

kuandika insha yake, 

Je, ni vitu gani 

vinavyoweza 

kuandikiwa insha 

ya maelezo? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 82-83 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 96-99 

Kielelezo cha insha ya 

maelezo 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 3  Kuandika: 

insha ya 

maelezo 

Kufikia mwisho wa kipindi mwanafunzi 

aweze: 

a. kutambua vipengele vya insha ya 

maelezo. 

b. kuandika insha ya maelezo kwa kufuata 

kanuni zifaazo 

c. kuchangamkia utunzi mzuri wa insha ya 

maelezo ili kujenga ubunifu 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kuandika insha ya maelezo akizingatia 

anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi, 

tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka 

na kwa lugha ya kiubunifu inayojumuisha 

methali na nahau alizojifunza awali, 

• kuandika insha ya maelezo mtandaoni na 

kuisambaza kwa wenzake na mwalimu ili 

waisome na kuitathmini, 

Je, ni vitu gani 

vinavyoweza 

kuandikiwa insha 

ya maelezo? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 82-83 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 96-99 

Kielelezo cha insha ya 

maelezo 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 4 Sarufi Ngeli za 

Nomino: Umoja 

na wingi wa 

Nomino katika 

Ngeli ya KI-VI 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua nomino katika ngeli ya KI-VI 

b. kutambua viambishi vipatanishi vya ngeli 

kwenye mafungu ya maneno 

c. kutumia nomino za ngeli ya KI-VI katika 

sentensi 

d. kuchangamkia kutumia nomino za ngeli 

ya KI-VI katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• atambue viambishi vya ngeli ya KI-VI katika 

mafungu ya maneno kwa kuvipigia mstari au 

kuvikoleza rangi katika tarakilishi 

• atumie nomino za ngeli ya KI-VI katika 

sentensi akiwa peke yake, wawili wawili au 

katika vikundi 

• atunge sentensi kwa kutumia nomino katika 

ngeli ya KI-VI akiwa peke yake au kwa 

kushirikiana na wengine 

Ni nomino zipi 

zilizo katika ngeli 

ya KI-VI? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 84-86 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 99-102 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 
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11 1  Umoja na wingi 

wa sentensi: 

Sentensi 

katika Ngeli ya 

KI-VI 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua sentensi zilizoundwa 

kutokana na nomino za ngeli ya 

KI-VI katika umoja na wingi 

b. kuunda sentensi sahihi akitumia 

nomino za ngeli ya KI-VI, katika umoja 

na wingi 

akizingatia upatanisho wa kisarufi 

c. kufurahia matumizi ya nomino 

za ngeli ya KI-VI katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• ataje nomino za ngeli ya KI-VI (k.v. kiatu - 

viatu, chakula - vyakula, kioo – vioo, choo-

vyoo n.k.) katika umoja na wingi 

akishirikiana na wenzake katika vikundi 

• asome sentensi zilizoundwa kutokana na 

nomino za ngeli ya KI-VI katika umoja na 

wingi akiwa peke yake au katika vikundi 

kutoka kitabuni, ubaoni, kwenye tarakilishi 

au mtandaoni 

• aunde sentensi sahihi akitumia nomino za 

ngeli ya KI-VI katika umoja na wingi 

akizingatia upatanisho wa kisarufi 

Ni nomino gani 

za ngeli ya KI-VI 

unazozijua? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 84-86 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 99-102 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 2  

 

Umoja na wingi 

wa Nomino: 

Nomino katika 

Ngeli ya LI-LI 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua nomino katika ngeli ya LI-LI 

b. kuandika nomino za ngeli ya LI-LI katika 

umoja na wingi 

c. kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya 

LI-LI katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• atambue nomino katika ngeli ya LI-LI (k.m. 

jua-jua, giza-giza, bombo-bombo, chaguo – 

chaguo na huba-huba) kwenye kadi, mti 

maneno, tarakilishi au kapu maneno 

• aandike nomino za ngeli ya LI-LI katika 

umoja 

na wingi akiwa peke yake, wawili wawili au 

katika vikundi 

 

Ni nomino zipi 

zilizo katika ngeli 

ya LI-LI? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 87-88 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 103-104 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 3  Umoja na wingi 

wa Nomino: 

Nomino katika 

Ngeli ya LI-LI 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua nomino katika ngeli ya LI-LI 

b. kuandika umoja na wingi wa mafungu ya 

maneno katika ngeli ya LI-LI 

c. kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya 

LI-LI katika mawasiliano 

Mwanafunzi: 

• aandike nomino za ngeli ya LI-LI katika 

umoja na wingi akiwa peke yake, wawili 

wawili au katika vikundi 

• aandike mafungu ya maneno yenye 

nomino za ngeli ya LI-LI katika umoja na 

wingi 

• ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya 

umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya LI-

LI kwa hati ya mkono au kwenye tarakilishi. 

 

Ni nomino zipi 

zilizo katika ngeli 

ya LI-LI? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 87-88 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 103-104 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 
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 4 Kusikiliza na 

Kuzungumza 

(WANYAMA 

WA PORINI) 

Visawe: Visawe 

vya maneno 

mawili 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kueleza maana ya kisawe ili kukibainisha 

b. kutambua visawe vya maneno mawili 

katika kundi la maneno 

c. kuthamini matumizi ya visawe katika 

mawasiliano 

Mwanafunzi: 

• aeleze maana ya neno kisawe akiwa peke 

yake au kwa kujadiliana na wenzake 

• atambue visawe vya maneno mawili vya 

kiwango chake (k.v. tembo – ndovu, 

kinyonga – lumbwi, adui-hasimu, 

sirifaragha, baba-abu, baruU-Iraka, 

amiamu, televisheni-runinga) kwa kurejelea 

kapu maneno, kadi za maneno na mti 

maneno 

• aambatanishe visawe katika kapu maneno, 

mti maneno, ubao, chati, vyombo vya 

kidijitali, kadi za maneno n.k. 

Unajua maneno 

gani ya Kiswahili 

yaliyo na maana 

sawa? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 89-91 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 106-108 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

12 1  Visawe: Visawe 

vya maneno 

mawili 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua visawe vya maneno mawili 

katika kundi la maneno 

b. kutumia visawe vya kiwango chake 

ifaavyo katika mawasiliano 

c. kuthamini matumizi ya visawe katika 

mawasiliano 

Mwanafunzi: 

• aeleze maana ya neno kisawe akiwa peke 

yake au kwa kujadiliana na wenzake 

• atambue visawe vya maneno mawili vya 

kiwango chake (k.v. tembo – ndovu, 

kinyonga – lumbwi, adui-hasimu, 

sirifaragha, baba-abu, baruU-Iraka, 

amiamu, televisheni-runinga) kwa kurejelea 

kapu maneno, kadi za maneno na mti 

maneno 

• aambatanishe visawe katika kapu maneno, 

mti maneno, ubao, chati, vyombo vya 

kidijitali, kadi za maneno n.k. 

Unajua maneno 

gani ya Kiswahili 

yaliyo na maana 

sawa? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 89-91 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 106-108 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 2 Kusoma Kusoma kwa 

ufahamu: 

mchezo wa 

kuigiza 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kueleza maana ya mchezo wa kuigiza, 

mhusika na maelekezo 

b. kutambua wahusika na maelekezo katika 

mchezo mfupi wa kuigiza 

c. kufurahia kusoma michezo na kuiigiza. 

Mwanafunzi: 

• ashiriki katika majadiliano kuhusu maana 

za mchezo wa kuigiza, mhusika na 

maelekezo 

• atambue mchezo wa kuigiza, 

wahusika na maelekezo katika matini 

mbalimbali kama vile vitabu, chati na vilevile 

kwa kutumia tarakilishi 

• atazame mchezo mfupi wa kuigiza 

ukiigizwa darasani au kwenye vifaa vya 

kidijitali 

 

Je, mhusika 

katika mchezo 

wa kuigiza ni 

nani? 

 

Je, maelekezo 

katika mchezo 

wa kuigiza ni 

nini? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 91-93 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 108-112 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 
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 3  Kusoma kwa 

ufahamu: 

mchezo wa 

kuigiza 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kueleza maana ya mchezo wa kuigiza, 

mhusika na maelekezo 

b. kuigiza mchezo mfupi kwa kuzingatia 

maelekezo 

c. kufurahia kusoma michezo na kuiigiza. 

Mwanafunzi: 

• ashiriki katika majadiliano kuhusu maana 

za mchezo wa kuigiza, mhusika na 

maelekezo 

• atambue mchezo wa kuigiza, 

wahusika na maelekezo katika matini 

mbalimbali kama vile vitabu, chati na vilevile 

kwa kutumia tarakilishi 

• atazame mchezo mfupi wa kuigiza 

ukiigizwa darasani au kwenye vifaa vya 

kidijitali 

Je, mhusika 

katika mchezo 

wa kuigiza ni 

nani? 

 

Je, maelekezo 

katika mchezo 

wa kuigiza ni 

nini? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 91-93 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 108-112 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 4  Kusoma kwa 

ufahamu: 

mchezo wa 

kuigiza 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. Kutambua mhusika katika mchezo wa 

kuigiza. 

b. Kueleza maana ya maelekezo katika 

mchezo wa kuigiza. 

c. kuigiza mchezo mfupi kwa kuzingatia 

maelekezo 

d. kufurahia kusoma michezo na kuiigiza. 

Mwanafunzi: 

• ashiriki katika majadiliano kuhusu maana 

za mchezo wa kuigiza, mhusika na 

maelekezo 

• atambue mchezo wa kuigiza, 

wahusika na maelekezo katika matini 

mbalimbali kama vile vitabu, chati na vilevile 

kwa kutumia tarakilishi 

 

Je, mhusika 

katika mchezo 

wa kuigiza ni 

nani? 

 

Je, maelekezo 

katika mchezo 

wa kuigiza ni 

nini? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 91-93 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 108-112 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

13 1 Kuadika Kuandika insha: 

Insha ya 

masimulizi 

Kufikia mwisho wa mada, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua insha ya masimulizi kwa 

kuzingatia muundo 

b. Kuandaa vidokezo vya kuandika insha ya 

mazimulizi. 

c. kuchangamkia utunzi wa mzuri wa insha 

ya masimulizi ili kujenga ubunifu wake. 

Mwanafunzi: 

• atambue insha ya masimulizi kwa 

kurejelea vielelezo vya insha zilizoandikwa 

kwenye matini 

mbalimbali au tarakilishi 

• aandae vidokezo vitakavyomwongoza 

kuandika insha yake 

 

Insha ya 

masimulizi 

inahusu nini? 

 

 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 94-95 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 112-114 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 2  Kuandika insha: 

Insha ya 

masimulizi 

Kufikia mwisho wa mada, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua insha ya masimulizi kwa 

kuzingatia muundo 

b. kuandika insha ya masimulizi kwa 

kufuata kanuni zifaazo 

c. kuchangamkia utunzi wa mzuri wa insha 

ya masimulizi ili kujenga ubunifu wake. 

Mwanafunzi: 

• aandike insha inayosimulia kisa cha tukio 

linalohusiana na wanyama wa porini kwa 

kuzingatia anwani, mpangilio mzuri wa 

mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi, 

uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya 

kiubunifu 

• ashiriki na wenzake kujadili mada ya insha 

na muundo wa insha ya masimulizi 

Insha ya 

masimulizi 

inahusu nini? 

 

Je, unazingatia 

nini ili 

kuandika insha 

nzuri ya 

masimulizi? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 94-95 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 112-114 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 
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 3 Sarufi Mnyambuliko 

wa vitenzi: 

Kauli ya 

Kutenda  

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kueleza maana ya mnyambuliko wa vitenzi 

ili kuubainisha 

b. kutambua vitenzi katika kauli za kutenda, 

katika matini 

c. kuchangamkia matumizi ya vitenzi katika 

kauli za kutenda, kutendea na kutendwa 

kwenye mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• ashirikiane na wenzake kueleza maana za 

mnyambuliko wa vitenzi, kauli ya kutenda,  

• anyambue vitenzi katika kauli lengwa 

akiwa peke yake, wakiwa wawili wawili au 

katika vikundi 

• atumie vitenzi katika kauli lengwa kwenye 

sentensi 

 

 

 

Je, vitenzi 

vinaweza 

kubadilika vipi 

mwishoni ili 

kuleta 

maana 

mbalimbali? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 96-97 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 115-119 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 4  Mnyambuliko 

wa vitenzi: 

Kauli ya 

kutendea 

Kufikia mwisho wa kipindi, 

mwanafunzi aweze: 

a. kueleza maana ya mnyambuliko wa vitenzi 

ili kuubainisha 

b. kutumia vitenzi katika kauli za kutendea 

ipasavyo anapowasiliana 

c. kuchangamkia matumizi ya vitenzi katika 

kauli za kutenda, kutendea na kutendwa 

kwenye mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• ashirikiane na wenzake kueleza maana za 

mnyambuliko wa vitenzi, kauli ya kauli ya 

kutendea  

• anyambue vitenzi katika kauli lengwa 

akiwa peke yake, wakiwa wawili wawili au 

katika vikundi 

• atumie vitenzi katika kauli lengwa kwenye 

sentensi 

 

 

Je, vitenzi 

vinaweza 

kubadilika vipi 

mwishoni ili 

kuleta 

maana 

mbalimbali? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 97-98 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 115-119 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

14 1  Mnyambuliko 

wa vitenzi: 

Kauli ya 

kutendwa 

Kufikia mwisho wa mada, 

mwanafunzi aweze: 

a. kutambua vitenzi katika kauli za kutendwa 

katika matini 

b. kutumia vitenzi katika kauli za kutendwa 

ipasavyo anapowasiliana 

c. kuchangamkia matumizi ya vitenzi katika 

kauli za kutenda, kutendea n kutendwa 

kwenye mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

• atambue vitenzi katika kauli za kutenda, 

kutendea na kutendwa katika chati, jedwali, 

kapu maneno, mti maneno, ubao na vyombo 

vya kidijitali 

• anyambue vitenzi katika kauli lengwa akiwa 

peke yake, wakiwa wawili wawili au katika 

vikundi 

• atumie vitenzi katika kauli lengwa kwenye 

sentensi 

• ashirikiane na wenzake kujaza mapengo 

katika jedwali la mnyambuliko wa vitenzi 

kwenye daftari au kwa kutumia tarakilishi 

Je, vitenzi 

vinaweza 

kubadilika vipi 

mwishoni ili 

kuleta 

maana 

mbalimbali? 

Kisw Sahili ktb cha mwalimu 

Uk. 99-100 

Kisw Sahili ktb cha 

mwanafunzi Uk. 115-119 

Nyenzo zinazopatika katika 

mazingira 

Kujaza pengo 

Kujibu maswali 

Kuandika tungo 

 

 

 2-4 MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA 

 


