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DIBAJI YA WAZIRI WA ELIMU 
Serikali ya Kenya imejitolea kuhakikisha kuwa malengo ya sera ya elimu, mafunzo na utafiti yanatimiza maazimio ya Katiba ya 
Kenya, 2010, Ruwaza ya Kenya, 2030, Sera ya Mtaala ya Kitaifa ya 2019, Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa 
na mikataba ya kieneo na kimataifa ambayo Kenya ni mshirika. Katika kutimiza kauli mbiu ya Elimu ya Msingi, Wizara ya Elimu 
imefanikiwa kuanzisha utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi katika viwango vya Chekechea, Shule za Msingi na Shule za Junia.  
 
Utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi unahusisha ufuatiliaji na tathmini ili kuhakikisha kwamba umefanikiwa. Baada ya kutekelezwa 
kwa mtaala huu kwa awamu ya kwanza ya miaka mitano, tathmini tamati ya utekelezwaji huu ilifanywa ili kubaini iwapo matokeo 
yanayotarajiwa kama yanavyoelezewa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF) yalifikiwa. Serikali ya Kenya 
iliunda jopokazi ya Rais ya: Presidential Working Party on Education Reforms (PWPER) mwaka wa 2022 kushughulikia masuala 
nyeti yanayotatiza sekta ya elimu. Jopokazi hii ya rais ilitoa mapendekezo mbalimbali yanayoathiri elimu nchini yaliyochochea 
kutazamwa upya kwa mtaala wa elimu. Mapendekezo ya jopokazi hii, ripoti za kuangalia utekelezaji wa mtaala, ripoti za tathmini 
tamati kuhusu utekelezwaji wa elimu ya msingi kiawamu na taarifa kutoka kwa wanaotekeleza mtaala  na washikadau wengine 
zilichangia usawasishaji na kutazamwa upya kwa mtaala wa elimu ya awali. Mtaala uliofanyiwa marekebisho wa shule za msingi 
unatoa nafasi kwa wanafunzi kukuza uwezo wa kusoma na kuandika pamoja na mbinu za kuweza kuhesabu (basic literacy and 
numeracy) na kuweza kuingiliana na mazingira yao.  Wanafunzi wanajenga juu ya umilisi walioupata katika shule za chekechea 
na pia kuwaandaa kujiunga na shule ya msingi ya juu.    

Mtaala unawasilisha Malengo ya Elimu ya Taifa, Matokeo yanayotarajiwa ya kiwango, kauli kiini, matokeo ya kijumla 
yanayotarajiwa, mada na mada ndogo. Mtaala pia unatoa matokeo maalum yanayotarajiwa, shughuli za ujifunzaji 
zilizopendekezwa, maswali dadisi yaliyopendekezwa, umilisi wa kimsingi, masuala mtambuko, maadili na pia viwango na vigezo 
vya kutathmini.  

Ni matumaini yangu kwamba mitaala hii itatumiwa na mashirika ya serikali na washikadau wengine kupanga kikamilifu na 
kutekeleza wa Mtaala wa Kiumilisi.  

 
HON. EZEKIEL OMBAKI MACHOGU, CBS 
WAZIRI WA ELIMU  
WIZARA YA ELIMU  



iv 

 

DIBAJI YA KATIBU MKUU  
Mwaka wa 2019 Wizara ya Elimu ilizindua utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi kupitia mfumo wa ana kwa ana.  Daraja ya chini ya 

Shule za Msingi ni kiwango cha kwanza katika elimu ya msingi baada ya masomo ya Chekechea katika muundo uliotolewa katika 
Basic Education Act of 2013. Mitaala iliyofanywa upya imejengwa katika msingi wa elimu ya Chekechea. Inawapatia wanafunzi 
nafasi ya kuingiliana na mazingira yao pamoja na kukuza mbinu za kusoma, kuandika pamoja na kuhesabu.  Hii inaoana na 
ruwaza na mwito wa mageuzi ya mtaala kama inavyoelezwa katika Mtaala wa Kiumilisi. Kiwango hiki cha elimu ni muhimu katika 
kuchangia kufikia ruwaza na mwito wa mabadiliko yanayoendelea ya kimtaala kama ilivyoelekezwa katika Mswada Elekezi Nambari 

1 wa mwaka 2019 kuhusu Katika kuafikia elimu na mafunzo yenye ubora na jumuishi kwa maendeleo endelevu nchini Kenya. Mswada 
Elekezi huo unaeleza kuhusu kuvuka kutoka mtaala wa Kimafunzo na kuzingatia kukuza vipawa vya kila mwanafunzi 

Mitaala ya shule za msingi daraja ya chini katika juzuu tatu: 

Juzuu ya kwanza: English Language Activities na Kiswahili Mazoezi ya Lugha.  
Juzuu ya pili: Indigenous Language Activities na Creative Activities.  
Juzuu ya tatu: Mathematical Activities, Environmental and Religious Activities. 

Mitaala hii inalenga kukuza umilisi wa mwanafunzi kwa kutoa maelezo yanayooana na mihimili ya Mtaala wa Kiumilisi. Mitaala hii 
pia inalenga kuelekeza wasomi kwa njia ifaayo na kusaidia ujifunzaji ili kuwasaidia wanafunzi kufikia matokeo yanayotarajiwa. Inatoa 
mapendekezo ya shughuli za ujifunzaji za kimwingiliano ili kufanya ujifunzaji uwe wa kupendeza, kisisimua na kuburudisha. 

 
DKT. BELIO KIPSANG 

KATIBU MKUU 
IDARA YA SERIKALI YA ELIMU YA AWALI NA E LIMU YA MSINGI  

WIZARA YA ELIMU  
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SHUKRANI 
Sheria Nambari 4 ya 2013 (Toleo jipya 2019) ya Taasisi ya Ukuzaji Mitaala ya Kenya (KICD) inaipa uwezo Taasisi kukuza Mitaala  na vifaa 
vya msaada kwa mtaala kwa elimu ya msingi na ya vyuo vya Elimu na Mafunzo. Mchakato wa ukuzaji mtaala wa kiwango chochote 
huhusisha utafiti, ulinganishi wa kimataifa, na uhusishaji mkubwa wa wadau wa elimu. Kupitia kwa mchakato huu wa utaratibu na wa 
kimashauriano, KICD ilizua wazo la Mtaala wa Kiumilisi (CBC) kama ilivyoelezwa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (KICD), 
2017. Unaitikia mahitaji ya karne ya 21 na matamanio yanayoelezwa katika Katiba ya Kenya ya 2010, Ruwaza ya 2030, Kanuni za  Jumuia 
ya Afrika Mashariki na maelekezo kuhusu shirika la International Bureau of Education.      (IBE) na Malengo ya Maendeleo Endelevu ya 
Umoja wa Mataifa (SGD). 

KICD hufadhiliwa na Serikali ya Kenya ili kutekeleza majukumu na mipangilio ya serikali na sekta ya elimu. Pia, Taasisi hupat a misaada 
kutoka kwa mashirika mengine ya kimaendeleo yanayoangazia miradi teule. Mitaala ya Gredi ya 1-3 imekuzwa kwa ufadhili wa Benki ya 
Dunia kupitia mradi wa Kenya Primary Education Equity in Learning Programme (KPEELP), chini ya usimamizi wa Wizara ya Elimu. Tuna 
shukrani nyingi kwa msaada wa serikari kupitia Wizara ya Elimu na washirika wetu wa kimaendeleo kwa sababu ya sera, rasilimari na 
msaada pia wa kiufundi. Shukrani maalum kwa Waziri wa Wizara ya Elimu, Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu Idara ya Ser ikali ya Elimu 
ya Awal i na ya Msingi kwa mchango wao. 

Ningependa kuwashukuru wakuza mitaala wa KICD na wafanyakazi wengine, walimu wote na wanaelimu wengine walioshiriki kama 
wanajopo, sekta mbalimbali za serikali (SAGAs) na wawakilishi wa wadau mbalimbali walioshiriki kuandika mitaala hii ya Gredi ya 1-3. 
Kuhusiana na hili, ningependa kumshukuru Katibu wa Tume ya Kuwaajiri Walimu (TSC) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Baraza la Kitaifa la 
Mitihani (KNEC) kwa msaada wao katika mchakato wa kukuza mitaala hii. Mwisho, nalishukuru baraza la KICD kwa maongozi yake katika 
ukuzaji wa mitaala. Nawahakikishia waalimu, wazazi na washikadau wengine kuwa, mitaala hii itaelekeza ipasavyo utekelezaji wa Mtaala 
wa Kiumilisi katika Gredi ya 1-3 na kuwaandaa wanafunzi vilivyo kujiunga na Gredi za 4-6.  

 
PROF. CHARLES O. ONG’ONDO, MBS 
MKURUGENZI/OFISA MTENDAJI MKUU  
TAASISI YA UKUZAJI MITAALA KENYA  
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MALENGO YA KITAIFA YA ELIMU NCHINI KENYA  
 
Elimu nchini Kenya inatakiwa: 
1. Kukuza na kustawisha utaifa, uzalendo na kuendeleza umoja wa kitaifa 

Nchini Kenya kuna jamii zenye mila, dini na tamaduni mbalimbali lakini tofauti hizi hazifai kuzitenganisha. Lazima waweze 
kuishi na kutangamana kama Wakenya. Elimu ina jukumu kuu la kuwezesha vijana kujenga hisia za uzalendo na utaifa kwa 
kuondoa mivutano na kukuza mielekeo chanya ya kuheshimiana. Mielekeo hii itawawezesha wanajamii kuishi pamoja kwa 
utangamano na kujenga uzalendo ili kuchangia ukuaji wa taifa. 

 
2. Kukidhi mahitaji ya kijamii, kiuchumi, kiteknolojia na viwanda yanayochangia maendeleo ya kitaifa 

Elimu inafaa kuwaandaa vijana wa taifa la Kenya kutekeleza wajibu wenye umuhimu katika maisha nchini. 
a) Mahitaji ya kijamii 

Elimu nchini Kenya lazima iwatayarishe vijana kwa mabadiliko ya mielekeo na mahusiano ambayo yanahitajika kwa 
maendeleo ya haraka ya uchumi wa kisasa. Kuna uwezekano wa kuwa na mageuzi taratibu ya kijamii kutokana na 
maendeleo ya haraka ya usasa. Elimu inapaswa kuwasaidia vijana kujirekekebisha kutokana na mabadiliko haya. 

 
b) Mahitaji ya kiuchumi 

Elimu nchini Kenya inafaa kukuza raia walio na stadi, maarifa, ujuzi na sifa za kibinafsi zinazohitajika kuhimili maendeleo 
ya kiuchumi. Kenya inajenga uchumi huru na wa kisasa ambao unahitaji wafanyakazi wa kutosha, walio na maarifa 
yanayohitajika humu nchini. 

 
c) Mahitaji ya kiteknolojia na ya kiviwanda 

Elimu nchini Kenya inafaa kuwapa vijana stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya kiviwanda. 
Kenya inatambua mabadiliko ya haraka ya kiviwanda na kiteknolojia yanayofanyika, hasa katika ulimwengu ulioendelea. 
Tunaweza kuwa sehemu ya maendeleo haya ikiwa mfumo wetu wa elimu utalenga kimakusudi maarifa, stadi na mielekeo 
itakayotayarisha vijana kwa mabadiliko ya yanayoendelea ulimwenguni. 
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3. Kutoa nafasi ya kujiendeleza na kujitosheleza 
Elimu inapaswa kuwezesha kutambua, kukuza na kuimarisha vipawa vya kila mmoja ili kuweza kujiendeleza na kujitosheleza. 
Inafaa kuwawezesha watoto kukuza uwezo wao. Kipengele muhimu cha maendeleo ya kibinafsi ni ujenzi wa tabia ifaayo. 

   

4. Kuwawezesha wananchi kuimarisha maadili na amali za kijamii na kidini 
Elimu inakusudiwa kukuza maarifa, stadi na mielekeo itakayoimarisha upataji wa maadili na kuwasaidia watoto kukua wakiwa 
wenye nidhamu, wanaojitegemea na raia wakamilifu. 

 

5. Kuimarisha usawa wa kijamii na uwajibikaji 
Usawa wa kijamii kwa mfano, usawa wa kijinsia huimarika watu wa jamii na jinsia zote wanapopata elimu sawa. 
Elimu inafaa ikuze usawa wa kijamii na uwajibikaji wa kijamii kutokana na mfumo wa elimu unaowezesha fursa sawa ya 
elimu kwa wote. Inafaa kuwapa watoto wote fursa mbalimbali na zenye changamoto zitakazowawezesha kutoa huduma 
jumuishi za kijamii bila kujali jinsia, uwezo au mazingira ya kijiografia. 

 

6. Kukuza uthamini wa tamaduni mbalimbali nchini Kenya 
Elimu inafaa kuwapa vijana uelewa wa tamaduni za kale na za sasa na nafasi yazo katika jamii ya kisasa. Vijana wanafaa 
kuambatanisha maadili ya tamaduni bora na mahitaji yanayobadilika kulingana na maendeleo yanayotokea ili kujenga jamii 
thabiti ya kisasa. 

 

7. Kuimarisha utambuzi wa uhusiano wa kimataifa na kukuza mwelekeo chanya kwa mataifa mengine 
Kenya kama nchi mojawapo ya jamii ya kimataifa inakusudia elimu iwaelekeze Wakenya kutambua na kuthamini mahusiano 
ya kimataifa kwa kuzingatia mikataba, uwajibikaji, haki na manufaa yanayoambatana na ushirika huo. 

 

8. Kustawisha mwelekeo chanya kuhusu afya bora na uhifadhi wa mazingira. 
Elimu inakusudiwa kujenga mielekeo ifaayo miongoni mwa vijana kuhusu udumishaji wa afya bora na mazingira kwa 
kujiepusha na mienendo inayoweza kudhuru afya ya mwili na akili. Aidha, inafaa kuimarisha mielekeo chanya kuhusu ukuzaji 
na uhifadhi wa mazingira na kuwaelekeza vijana kuthamini usafi wa mazingira.  
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MGAO WA VIPINDI  
 
  Somo  Vipindi Vilivyopendekezwa 
1.  Indigenous Language Activities  2 
2.  Kiswahili Language Activities / Kenya Sign Language Activities  4 
3.  English Language Activities  5 
4.  Mathematical Activities  5 
5.  Religious Education Activities  3 
6.  Environmental Activities  4 
7.  Creative Activities  7 
8.  Pastoral/Religious Instruction Programme  1 
Total  31 
 
 
MATOKEO MAALUM YANAYOTARAJIWA YA ELIMU YA MSINGI  
Kufikia mwisho wa elimu ya msingi, mwanafunzi aweze:  
a) kuwasiliana apasavyo akitumia mbinu za mazungumzo na ishara katika miktadha mbalimbali,   
b) kudhihirisha ufahamu wa hali ya juu wa dhana mbalimbali katika kusuluhisha matatizo ya kila siku,   
c) kutumia ujuzi wa kijamii, mienendo na maadili ya kidini kwa nia ya kuchangia kukua kwa jamii,  
d) kukuza talanta kwa nia ya kujiendeleza na kujifanikisha,  
e) fanya maamuzi kutokana na ufahamu wa mambo kama mwananchi wa kitaifa na kimataifa mwenye jamii zenye demokrasia 

tofauti katika ulimwengu huru,  
f) ibua mikakati bunifu inayoweza kuifadhi na kudumisha mazira,  
g) kutumia ujuzi wa kidijitali kujifunza na kujifurahisha,  
h) kufurahia haja ya umuhimu wa tamaduni nyingi na zenye utajiri kwa nia ya kutegemeana kwa binadamu.  
 



x 
 

 

KAULI KIINI 

Kiswahili ni lugha ya taifa na rasmi nchini Kenya na lugha ya mawasiliano katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. 
Wakenya wengi hujifunza Kiswahili kama lugha ya pili. Ni muhimu wanafunzi wapate umilisi wa kuwasiliana kwa 
Kiswahili mapema hasa katika shule za msingi. Somo hili humwezesha mwanafunzi kujenga stadi za kimsingi za kusikiliza, 
kuzungumza, kusoma na kuandika. Aidha, somo hili humwandaa mwanafunzi kwa mafunzo ya viwango vya juu na baadaye 
katika ajira. 

 
 

MATOKEO YA KIJUMLA YA SOMO LA KISWAHILI  
Kufikia mwisho wa kiwango cha chini, mwanafunzi aweze: 
a) kusikiliza kwa makini na kuitikia ipasavyo kwa Kiswahili katika miktadha mbalimbali ya mawasiliano, 
b) kuzingatia kanuni za lugha ili kuwasiliana kiubunifu kwa njia ya mazungumzo na maandishi,  
c) kujieleza kwa ufasaha katika miktadha mbalimbali, 
d) kusoma kwa ufasaha na kufahamu matini mbalimbali yaliyochapishwa na ya kidijitali na kutumia maarifa anayoyapata 

katika mazingira tofauti maishani, 
e) kutumia hati za kimaandishi na mfumo wa kidijitali kuwasiliana ipasavyo kwa kuzingatia mitindo na miundo husika katika 

miktadha mbalimbali, 
f) kuchangamkia matumizi ya Kiswahili kama lugha rasmi na ya taifa katika mawasiliano ya kila siku. 
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1.0 UZALENDO 

Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

1.1.1 

Maamkuzi 

na Maagano 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua

maamkuzi na

maagano

mbalimbali

yatumiwayo

katika jamii,

b) kutumia ipasavyo

maamkuzi na

maagano

mbalimbali

yatumiwayo

katika jamii,

c) kuthamini

matumizi ya

maamkuzi na

maagano katika

mawasiliano ya

kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua maneno yanayotumiwa

katika maamkuzi na maagano (k.v.

Umeamkaje? Umeshindaje? Safiri

salama, mchana mwema, usiku

mwema) kutoka kwenye chati,

vitabu, kadi maneno, mti maneno,

michoro, picha au vifaa vya kidijitali

akiwa na wenzake,

● kujadili na wenzake picha,

michoro, video n.k.

zinazoonyesha vitendo vya

maamkuzi na maagano,

● kuigiza maamkuzi na maagano

akiwa na wenzake ili kujenga

umilisi wa kutumia maneno haya,

● kujadiliana na mzazi au mlezi wake

maamkuzi na maagano kutoka kwa

jamii yake.

Je, unajua 

maamkuzi na 

maagano yapi? 



 

 186 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuwasiliana na wenzake katika shughuli mbalimbali za 

ujifunzaji. 

● Uraia: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za kikundi. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposikiliza kwa makini maamkuzi na maagano mbalimbali kutoka kwenye vifaa vya 

kidijitali.  

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika mijadala ya maamkuzi na maagano darasani. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia. 

● Heshima: mwanafunzi anapotumia maneno ya heshima na adabu katika maamkuzi na maagano.  

Masuala mtambuko: 

Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapojadiliana na mzazi au mlezi wake maamkuzi na maagano kutoka kwa 

jamii yake. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya maamukuzi na maagano anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

1.2 

Kusoma 

1.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufahamu 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati 

kuhusu suala lengwa 

katika kifungu chepesi 

cha ufahamu, 

b) kueleza ujumbe wa 

kifungu chepesi cha 

ufahamu, 

c) kutabiri kitakachotokea 

katika kifungu chepesi 

cha ufahamu, 

d) kueleza mafunzo 

yanayotokana na 

kifungu chepesi cha 

ufahamu, 

e) kuchangamkia 

kusoma vifungu vya 

ufahamu ili kuimarisha 

stadi ya kusoma. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusoma kifungu chepesi cha maneno 

51- 54 na kutambua msamiati wa 

suala lengwa (k.v. uzalendo, umoja, 

undugu, ushirikiano, upendo) akiwa 

na wenzake, 

• kutumia msamiati wa suala 

lengwa ipasavyo katika 

mawasiliano, 

• kueleza ujumbe wa kifungu chepesi 

cha ufahamu akishirikiana na wenzake, 

• kutabiri ujumbe wa kifungu kwa 

kutazama picha kwenye kitabu, vifaa 

vya kidijitali au chati akiwa na 

wenzake,  

• kuthibitisha utabiri wake kuhusu 

hadithi baada ya kuisoma, 

• kueleza mafunzo yanayotokana na 

kifungu chepesi cha ufahamu akiwa na 

wenzake, 

• kumsomea mzazi au mlezi   kifungu 

kuhusu suala lengwa ili amtolee maoni. 

1. Je, unapenda 

kusoma hadithi za 

aina gani? 

2. Je, ni mambo gani 

unayoweza 

kujifunza kutokana 

na hadithi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake katika kikundi kutambua msamiati kuhusu suala 

lengwa. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika shughuli za ujifunzaji. 

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapojadili picha, kutabiri na kudhibitisha utabiri kuhusu hadithi.                                                                                                                                                                   

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotoa muhtasari wa hadithi aliyoisoma. 

Masuala mtambuko: 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

● Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma ufahamu kuhusu suala 

lengwa na kuzingatia usalama mtandaoni. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufahamu anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.3 

Kuandika 

1.3.1 Hati 

Nadhifu:  
Kifungu 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua mambo 

yanayozingatiwa 

kufanikisha hati 

nadhifu, 

b) kuandika kifungu cha 

maneno kati ya 25-30 kwa 

hati nadhifu, 

c) kufurahia kuandika kwa 

hati nadhifu ili 

kufanikisha  mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua mambo 

mbalimbali 

yanayozingatiwa 

kufanikisha hati nadhifu 

(k.v. muundo wa herufi, 

nafasi ifaayo kati ya 

maneno, nafasi zifaazo 

pambizoni, kutenganisha 

sentensi ifaavyo, usafi 

wa nakala) kutoka 

kwenye kitabu, chati, 

vifaa vya kidijitali akiwa 

na wenzake, 

● kunakili kifungu cha 

maneno yasiyozidi 30 

kwa hati nadhifu 

kutoka kwenye 

kitabu, chati au vifaa 

vya kidijitali, 

● kuandika kifungu cha 

maneno yasiyozidi 30 

akizingatia hatua za 

uandishi (k.v. 

Unazingatia mambo gani 

unapoandika kifungu? 
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maandalizi, nakala ya 

kwanza, urekebishaji, 

nakala safi) na 

kuwasomea wenzake. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili mambo ya kuzingatiwa ili 

kufanikisha hati nadhifu. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika ujifunzaji. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli mbalimbali za kuandika. 

● Ubunifu: mwanafunzi anaponakili kifungu cha maneno kwa hati nadhifu. 

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali. 

Masuala mtambuko: 

Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi na kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya maandishi bora na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.4 

Sarufi 

1.4.1 

Matumizi 

ya Yeye na 

Wao 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho    

wa mada ndogo, 

mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua neno yeye 

na wao katika 

sentensi, 

b) kutumia neno yeye 

na wao ipasavyo 

katika sentensi, 

c) kufurahia kutumia 

neno yeye na wao 

katika mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusikiliza kifungu au wimbo 

unaohusu yeye na wao kutoka kwa 

mwalimu au kifaa cha kidijitali, 

● kutambua neno yeye na wao kutoka 

kifungu alichokisikiliza, 

● kusoma vifungu na kutambua neno 

yeye na wao akiwa na wenzake au 

katika kikundi, 

● kujaza nafasi kwa kutumia yeye na 

wao, 

● kutumia yeye na wao katika  kuigiza 

mazungumzo na wenzake katika 

kikundi (k.v.Yeye anasoma - wao 

wanasoma). 

Ni maneno gani 

unayoyatumia 

kuwataja wenzako 

bila kutumia 

majina yao halisi? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kutoa mifano kwa 

kutumia yeye na wao. 

● Ubunifu: mwanafunzi anapoigiza matumizi ya yeye na wao. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza matumizi ya yeye na wao. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kutumia yeye na wao ifaavyo. 
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Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu mchango wa wenzake katika kazi ya kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutunga sentensi.

● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kikundi huku akisikiliza michango yao na kutoa maoni.

Masuala mtambuko: 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa kwa kutumia maneno

lengwa.

● Uraia:  mwanafunzi anapotunga sentensi na kifungu  kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nafsi ya sarufi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities 
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2.0 SHAMBANI 

Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

2.1.1 

Matamshi 

Bora: 
Vokali na 

Konsonanti 

za 

Kiswahili 

(Vipindi 3)

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua

vokali

za Kiswahili

katika matini,

b) kutamka

ipasavyo

vokali za

Kiswahili

katika matini,

c) kutambua

konsonanti za

Kiswahili katika

matini,

d) kutamka

ipasavyo

konsonanti za

Kiswahili

katika matini,

e) kuchangamkia

kutamka sauti

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua vokali za Kiswahili katika

matini ya kutamkwa au kuandikwa,

● kutamka ipasavyo vokali za

Kiswahili,

● kutambua konsonanti za Kiswahili

katika matini ya kutamkwa au

kuandikwa,

● kutamka ipasavyo konsonanti za

Kiswahili,

● kusikiliza vokali na konsonanti za

Kiswahili (a, b, ch, d, dh, e, f, g, gh, h, i, j,

k, l, m, n, ng, ng’, ny, o, p, r, s, sh, t, th, u,

v, w, y, z) zikitamkwa na mwalimu,

mgeni mwalikwa au vifaa vya kidijitali na

kutambua vokali na konsonanti,

● kutambua vokali na konsonanti za

Kiswahili katika kifungu kikisomwa na

mwalimu, mgeni mwalikwa au kwenye

vifaa vya kidijitali akiwa na wenzake,

● kutamka maneno, sentensi au kifungu

chenye sauti za Kiswahili akiwa na

wenzake,

Je, kwa nini ni 

muhimu kutambua 

sauti za lugha 

fulani? 
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za Kiswahili ili 

kuboresha 

matamshi. 

● kujirekodi akitamka sauti za Kiswahili 

akitumia vifaa vya kidijitali na 

kujitathmini pamoja au kutathminiwa na 

wenzake, 

● kutamka sauti za kiswahili ipasavyo 

naye mzazi au mlezi ampe maoni yake.  

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuzisikiliza, kuzitambua na kuzitamka vokali 

na konsonanti za Kiswahili. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza vokali na konsonanti za Kiswahili na 

kujirekodi akizitamka. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapozitamka vokali na konsonanti za Kiswahili kwa mzazi au mlezi wake ipasavyo. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapokuwa makini kusikiliza vokali na konsonanti zikitamkwa na  mwalimu. 

Maadili: 

● Umoja:  mwanafunzi anaposhirikiana na wanzake katika shughuli za kutamka vokali na konsonanti za Kiswahili 

kwenye kikundi kwa utulivu. 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu matamshi ya wenzake wakiwemo walio na changamoto za kimaumbile. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali alivyotumia katika kujirekodi. 

Masuala Mtambuko: 

Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua na kutamka vokali na konsonanti za 

Kiswahili kuhusu suala lengwa. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.2 

Kusoma 

2.2.1 Kusoma 

kwa Ufasaha 

  
Sauti /bw/, /fy/ na 

/kw/ 

 

 

(Vipindi 3) 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti lengwa 

katika kifungu chepesi 

cha hadithi, 

b) kusoma kifungu 

chepesi cha hadithi 

kwa kuzingatia 

matamshi bora, 

c) kusoma kifungu 

chepesi cha hadithi 

kwa sauti inayosikika, 

d) kusoma kifungu 

chepesi cha hadithi 

kwa kuzingatia kasi ifaayo, 

e) kusoma kifungu chepesi 

cha hadithi kwa 

kuzingatia ishara zifaazo, 

f) kuchangamkia kusoma 

kwa ufasaha ili 

kufanikisha mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua sauti lengwa (/bw/, 

/fy/, /kw/) katika kifungu chepesi 

kuhusu suala lengwa akiwa na 

wenzake, 

• kusoma kifungu chepesi cha 

maneno chenye sauti lengwa kwa 

kuzingatia matamshi bora akiwa 

na wenzake, 

• kusoma kifungu chepesi cha 

maneno chenye sauti lengwa kwa 

sauti inayosikika akiwa na 

wenzake, 

• kusoma kifungu chepesi cha 

maneno chenye sauti lengwa kwa 

kuzingatia kasi ifaayo (maneno 

47 kwa dakika na kwa kuzingatia 

viakifishi) akiwa na wenzake,   

• kusoma kifungu chepesi chenye 

sauti lengwa kwa kuzingatia 

ishara zifaazo akiwa na wenzake, 

• kusoma hadithi kutoka kwenye 

kitabu, kifaa cha kidijtali, n.k. 

akiwa na wenzake akizingatia 

Je, utafanya mambo 

gani unaposoma ili 

uweze kusikika 

vizuri? 



 

 196 

sauti inayosikika, matamshi bora, 

kasi ifaayo na ishara zifaazo, 

• kumsomea mzazi au mlezi 

kifungu chepesi chenye sauti 

lengwa akizingatia matamshi 

bora,sauti inayosikika, kasi 

ifaayo na ishara zifaazo. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kusoma kwa ufasaha akiwa na wenzake. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika shughuli za ujifunzaji. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi kifungu chepesi chenye sauti lengwa huku akizingatia 

matamshi bora, sauti inayosika, kasi ifaayo na ishara zifaazo. 

Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kutambua sauti lengwa kwa ufasaha na 

kutumia vifaa vya kidijitali. 

• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za darasani. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza kifaa cha kidijitali anachotumia kujifunzia. 

Masuala mtambuko: 

• Usalama mtandaoni: mwanafunzi anaposoma hadithi yenye sauti lengwa kutoka kwa kifaa cha kidijitali akizingatia 

hatua za kiusalama. 

• Elimu ya mazingira na tabia nchi:  mwanafunzi anaposoma kifungu na wenzake kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufasaha anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.3 

Kuandika 

2.3.1 

Hati 

Nadhifu 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua herufi 

kubwa katika matini, 

b) kuandika kifungu cha 

hadithi akitumia 

herufi kubwa 

ifaavyo, 

c) kufurahia kuandika 

kwa kuzingatia 

herufi kubwa katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutazama mfano wa uendelezaji 

ufaao wa maumbo ya herufi kubwa 

kwenye kifaa cha kidijitali, 

● kutambua herufi kubwa katika 

kifungu kilicho kwenye kitabu, chati 

au kifaa cha kidijitali akiwa na 

wenzake, 

● kunakili kifungu akizingatia 

mpangilio ufaao wa herufi kubwa, 

● kuandika kifungu chenye maneno 25-30 

akizingatia maumbo ya herufi kubwa 

ifaavyo akizingatia hatua za uandishi 

(maandalizi, nakala ya kwanza, 

urekebishaji, nakala safi) na 

kuwasomea wenzake, 

● kumwonyesha mzazi au mlezi kifungu 

alichokiandika akizingatia mpangilio 

ufaao wa herufi kubwa ili akitolee 

maoni. 

Kwa nini tunatumia 

hati nadhifu katika 

uandishi? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua na kuandika kifungu kwa kutumia 

herufi kubwa. 
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● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapoandika kifungu akizingatia maumbo ya herufi kubwa kwenye kifaa cha

kidijitali.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomwonyesha mzazi au mlezi wake kifungu alichokiandika akitumia maumbo ya

herufi kubwa.

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika maumbo ya herufi kubwa ipasavyo.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kuandika

kifungu.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi na kuheshimu maoni yao.

● Amani: mwanafunzi anaposhirikiana kwa utulivu na wenzake kutathmini herufi kubwa alizoziandika.

Masuala mtambuko: 

Masuala ya kijamii na kiuchumi: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia herufi kubwa 

ipasavyo. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika herufi kubwa anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.4  Sarufi 2.4.1 

Umoja na 

Wingi wa 

Sentensi 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sentensi

katika umoja na

wingi,

b) kutunga sentensi

katika umoja na

wingi,

c) kuchangamkia

kutumia umoja na

wingi katika

sentensi.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua sentensi katika umoja na 
wingi kutoka kwenye kitabu, chati, 
vifaa vya kidijitali akiwa na 
wenzake,

• kusoma sentensi katika umoja na 
wingi akiwa na wenzake,

• kujaza nafasi ili kukamilisha 
sentensi katika umoja na wingi 
akiwa na wenzake,

• kuambatanishe umoja na wingi wa 
sentensi alizopewa kwenye kitabu, 
chati, vifaa vya kidijitali, n.k akiwa 
na wenzake,

• kuigiza michezo inayohusisha 
sentensi katika umoja na wingi 
akiwa na wenzake,

• kutunga sentensi katika umoja na 
wingi wa sentensi akiwa na 
wenzake,

• kuwasiliana na mzazi au mlezi 
akitumia sentensi katika hali ya 
umoja na wingi ipasavyo.

Je, kwa nini 

unahitaji 

kutaja vitu 

katika 

hali ya umoja 

na wingi? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na 

kuchangia kikamilifu katika kuandika sentensi katika umoja na wingi. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoeleza kuhusu vitu katika mazingira 

yake katika umoja na wingi. 

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotunga sentensi 

katika umoja na wingi. 

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusoma sentensi katika hali ya umoja na wingi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza nyenzo zinazotumiwa katika ujifunzaji wa sentensi za umoja na wingi. 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao. 

Masuala Mtambuko: 

● Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapotambua sentensi katika umoja na wingi akizingatia suala lengwa. 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine wanapotambua sentensi katika umoja na wingi kutoka 

kwenye matini. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nomino katika sarufi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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3.0  MIEZI YA MWAKA 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

3.1.1 

Maneno ya 

Heshima na 

Adabu 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho 

wa mada ndogo, 

mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua maneno ya 

heshima na adabu 

katika matini, 

b) kutumia maneno ya 

heshima na adabu 

katika mawasiliano, 

c) kuthamini matumizi ya 

maneno ya heshima na 

adabu katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutazama michoro, picha 

au video inayowasilisha 

vitendo vya heshima na 

adabu akiwa na wenzake, 

● kutambua maneno ya adabu na 

heshima kutoka kwa michoro, 

picha au video aliyotazama 

(tasfida) (k.v. kwenda msalani, 

haja kubwa, haja ndogo, 

kuendesha),  

● kuigiza mazungumzo 

yanayoonyesha matumizi 

ya maneno ya heshima na 

adabu akishirikiana na 

wenzake, 

● kujadiliana na mzazi au mlezi 

maneno ya heshima na adabu 

katika jamii yake. 

Je, ni kwa nini 

tunatumia maneno 

ya heshima na adabu 

katika mawasiliano? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika majadiliano kuhusu matumizi ya maneno ya

heshima na adabu.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutazama picha, michoro na video kuhusu

maneno heshima na adabu.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoigiza kuhusu matumizi ya maneno ya heshima na adabu.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotambua baadhi ya maneno ya adabu na heshima na 

matumizi yake.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapotumia maneno ya adabu na heshima ipasavyo.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia na kutunza vifaa vya kidijitali ipasavyo.

• Uadilifu: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika maigizo ya mazungumzo ya maneno ya adabu 

na heshima.

Masuala mtambuko: 

Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kuigiza maneno ya heshima na adabu. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya heshima na adabu anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mieza ya mwaka na miezi ya mwaka inayofundishwa katika somo la

Mathematics Activities.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.2 

Kusoma 

3.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufahamu 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua msamiati

kuhusu suala lengwa

katika kifungu chepesi

cha ufahamu,

b) kueleza ujumbe wa

kifungu chepesi cha

ufahamu,

c) kutabiri kitakachotokea

katika kifungu chepesi

cha ufahamu,

d) kueleza mafunzo

yanayotokana na

kifungu chepesi cha

ufahamu,

e) kuchangamkia

kusoma vifungu vya

ufahamu ili kuimarisha

stadi ya kusoma.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusoma kifungu chepesi cha

maneno 55 - 60 na kutambua

msamiati wa suala lengwa

akishirikiana na wenzake,

● kutabiri kitakachotokea katika

hadithi akizingatia picha kwenye

kifungu,

● kueleza ujumbe wa kifungu

chepesi cha ufahamu akishirikiana

na wenzake,

● kutabiri ujumbe wa kifungu kwa

kutazama picha kwenye kitabu,

vifaa vya kidijitali au chati akiwa

na wenzake,

● kuthibitisha utabiri wake kuhusu

hadithi baada ya kuisoma,

● kufafanua mafunzo yanayotokana

na kifungu chepesi cha ufahamu,

● kumsomea mzazi au mlezi majina

ya miezi ya mwaka aliyojifunza ili

amtolee maoni.

Je, ni mambo yapi 

unaweza kujifunza 

kutokana na 

unachokisoma? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya kikundi na 

kushiriki kikamilifu katika kutabiri kitakachotokea katika hadithi.

• Uraia: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kikundi kueleza ujumbe wa kifungu.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusoma na kutoa utabiri katika kifungu.

• Ubunifu: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kufanya maigizo kuhusu majina ya miezi ya mwaka.

● Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili ujumbe katika kifungu.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anachotumia kujifunzia. Pia anapotekeleza 

majukumu aliyopewa anapofanya maigizo kuhusu miezi ya mwaka.

• Haki za kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuimba nyimbo kuhusu suala lengwa.

Masuala mtambuko: 

Mahusiano ya kijami: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kufanya maigizo kuhusu majina ya miezi ya mwaka 

ukakamavu wake unajengeka. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mieza ya mwaka na miezi ya mwaka inayofundishwa katika somo la

Mathematics Activities.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.3 

Kuandika 

3.3.1 Hati 

Nadhifu 

 (Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua herufi ndogo

zilizoandikwa ipasavyo

katika kifungu,

b) kuandika kifungu

akitumia herufi ndogo

ifaavyo,

c) kufurahia kuandika

kwa kuzingatia herufi

ndogo ifaavyo.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutazama mfano wa uendelezaji ufaao wa

maumbo ya herufi ndogo kwenye kifaa cha 

kidijitali,

● kutambua herufi ndogo zilizoandikwa

ifaavyo katika kifungu kilicho kwenye

kitabu, chati au kifaa cha kidijitali n.k.

akiwa na wenzake,

● kunakili kifungu akizingatia

mwendelezo ufaao wa herufi ndogo,

● kuandika kifungu chenye maneno 55-60

akizingatia maumbo ya herufi ndogo

ifaavyo akizingatia hatua za uandishi

(maandalizi, nakala ya kwanza,

urekebishaji,

nakala safi) na kuwasomea wenzake,

● kushirikiana na wenzake kuandika kifungu

kifupi akizingatia mwendelezo ufaao wa

herufi ndogo,

● kuwaonyesha wenzake kifungu

alichoandika akizingatia maumbo ya

herufi ndogo ili waitolee maoni.

Je, unazingatia 

mambo gani 

unapoandika herufi 

ndogo ifaavyo? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili na wenzake kuhusu jinsi ya kuendeleza herufi ndogo.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofaulu kutumia kifaa cha kidijitali kutazama kielelezo cha uendelezaji ufaao

wa maumbo ya herufi ndogo.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kuandika kifungu kifupi akizingatia mwendelezo 

ufaao wa herufi ndogo,

• Kujiamini: mwanafunzi anapowaonyesha wenzake kazi aliyoandika ili waitolee maoni.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika 

shughuli za kuandika.

• Umoja:  mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapoandika kisa kifupi kuhusu mada lengwa kwa kutumia herufi ndogo.

 Masuala mtambuko: 

 Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapowathamini wenzake wanaposhirikiana katika shughuli za kikundi. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mieza ya mwaka na miezi ya mwaka inayofundishwa katika somo la Mathematics 

Activities.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.4 

Sarufi 

3.4.1 

Matumizi 

ya Maneno 

Yule na 

Wale 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matumizi ya 

neno yule na wale katika 

kifungu, 

b) kutumia neno yule na wale 

katika sentensi, 

c) kuchangamkia matumizi 

ya neno yule na wale 

katika mawasiliano ya kila 

siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua matumizi ya neno yule na wale 

kutoka kwenye chati, kitabu, vyombo vya 

kidijitali nk. akiwa na wenzake, 

● kusilikiliza kifungu au wimbo kuhusu 

matumizi ya neno yule na wale kutoka kwa 

mwalimu, mgeni mwalikwa au vifaa vya 

kidijitali na kujadili matumizi yake akiwa 

na wenzake, 

● kusoma sentensi zilizotumia neno yule na 

wale kutoka kwenye chati, kitabu, vifaa vya 

kidijitali akiwa na wenzake,  

● kuigiza vitendo vya kuwaashiria 

watu mbalimbali kwa kutumia neno 

yule na wale akiwa na wenzake, 

● kuandika sentensi akitumia yule na 

wale (k.v Mtoto yule anacheza - 

watoto wale wanacheza) na 

kuzijadili na wenzake ili kuzitolea 

maoni, 

● kujaza nafasi ili akamilishe sentensi 

akitumia yule na wale, 

● kumsomea mzazi au mlezi kazi aliyoandika 

kuhusu matumizi ya yule na wale. 

Unaweza kutunga 

sentensi zipi 

ukitumia maneno 

yule na wale? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kumtungia mwenzake sentensi akitumia maneno yule 

na wale.

• Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza matumizi ya neno yule na wale akishirikiana na wenzake katika kikundi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia neno yule na wale kwa lugha fasaha.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi kwa kutumia neno yule na wale.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu mchango wa wenzake katika kazi ya kikundi wanapotungiana sentensi 

kwa kutumia neno yeye na wao.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli ya kikundi.

Masuala mtambuko: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya sarufi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mieza ya mwaka yanayofundishwa katika somo la Mathematics Activities.
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4.0  KAZI MBALIMBALI 
 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

4.1.1 

Matamshi 

Bora  

 
Silabi za sauti 

/py/, /vy/ na 

/sh/ 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) Kutambua silabi 

za sauti lengwa 

katika kifungu, 

b) kutamka maneno 

yenye silabi za 

sauti lengwa kwa 

ufasaha, 

c) kutumia maneno 

yenye sauti lengwa 

katika matini, 

d) kufurahia 

matamshi bora 

katika 

awasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua silabi za sauti 

lengwa (/py/, /vy/, /sh/) 

katika matini 

mbalimbali (k.v kadi 

maneno, chati, mti 

maneno, au kifaa cha 

kidijitali),  

● kutumia kifaa cha kidijitali 

(k.v. kupitia programu ya 

papaya) kusikiliza 

matamshi bora ya sauti 

lengwa, 

● kusikiliza silabi za sauti 

lengwa zikitamkwa na 

mwalimu, mgeni 

mwalikwa au kutoka kwa 

vifaa vya kidijitali (k.v. 

kinasasauti na rununu) 

akiwa na wenzake kisha 

azitamke, 

 

Unazingatia 

mambo gani 

unapotamka 

maneno 

mbalimbali 

katika 

kifungu? 



 

 210 

● kusikiliza maneno yenye 

sauti lengwa yakisomwa 

na mwalimu kisha 

atambue sauti lengwa 

katika maneno hayo, 

● kutamka maneno yenye 

sauti ifaavyo akiwa na 

wenzake,  

● kusoma kifungu kifupi 

chenye maneno ya sauti 

lengwa kutoka kwa kitabu 

au kifaa cha kidijitali akiwa 

na wenzake. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anashirikiana na wenzake kutambua na kutamka maneno yenye sauti 

lengwa. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujirekodi akisoma kifungu na kutambua jinsi 

alivyotamka sauti lengwa. 

● Uraia: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake wa jamii mbalimbali katika kutekeleza shughuli za kikundi. 

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana katika kikundi kutambua na kutamka maneno yenye silabi za sauti lengwa. 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshima matamshi ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

● Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kwa utulivu katika kutambua silabi za sauti lengwa. 
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Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutoka sehemu mbalimbali kusoma kifungu chenye 

maneno ya sauti /py/, /vy/ na /sh/ kuhusu suala lengwa. 

• Elimu ya kifedha: mwanafunzi anaposoma na kutunga sentensi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha matamshi bora anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mieza ya mwaka na yanayofundishwa katika somo la Mathematics 

Activities. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.2 

Kusoma 

4. 2.1

Kusoma

kwa

Ufasaha.
Sauti /py/, /vy/, 

/sh/) 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua sauti

lengwa katika

kifungu chepesi cha

hadithi,

b) kusoma kifungu

chepesi cha hadithi

chenye sauti lengwa

kwa kuzingatia

matamshi bora,

c) kusoma kifungu

chepesi cha hadithi

chenye sauti lengwa

kwa sauti

inayosikika,

d) kusoma kifungu

chepesi cha hadithi

chenye sauti lengwa

kwa kuzingatia

kasi ifaayo,

e) kusoma kifungu

chepesi cha hadithi

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua sauti lengwa (/py/, /vy/, 
/sh/) katika kifungu chepesi 

kuhusu suala lengwa akiwa na 

wenzake,

• kusoma kifungu chepesi cha 
maneno chenye sauti lengwa kwa 

kuzingatia matamshi bora,

• kusoma kifungu chepesi cha 
maneno chenye sauti lengwa 

kwa sauti inayosikika akiwa 

na wenzake,

• kusoma kifungu chepesi cha 
maneno chenye sauti lengwa kwa 

kuzingatia kasi

ifaayo (maneno 49 kwa dakika na 
kwa kuizingatia viakifishi) akiwa 

na wenzake,

• kusoma kifungu chepesi chenye 
sauti lengwa kwa kuzingatia ishara 
zifaazo akiwa na wenzake,

Je, unahakikishaje 

umesoma kifungu kwa 

ufasaha?  
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chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia ishara 

zifaazo, 

f) kuchangamkia

kusoma kwa ufasaha

ili kufanikisha

mawasiliano.

● kumsomea mzazi au mlezi kifungu

chepesi chenye sauti lengwa

akizingatia matamshi bora,sauti

inayosikika, kasi ifaayo na ishara

zifaazo.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia kikamilifu katika kutambua

sauti lengwa na kusoma kifungu.

● Uraia: mwanafunzi anapotangamana na wenzake kusoma hadithi kutoka kwenye kifaa cha kidijitali.

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotambua sauti lengwa katika kifungu chepesi kuhusu suala

lengwa.

● Kujithamini: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi kifungu chepesi chenye sauti lengwa akitumia matamshi bora

sauti inayosikika, kasi ifaayo na ishara zifaazo.

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua sauti na kusoma kifungu.

● Heshima: mwanafunzi anapothamini wenzake wanaposhirikiana kusoma kifungu cha maneno yenye sauti lengwa.

Masuala mtambuko: 

Elimu ya kifedha: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufahamu anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mieza ya mwaka na yanayofundishwa katika somo la Mathematics Activities.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.3 

Kuandika 

4.3.1 

Nafasi ya 

Pambizo 

katika 

Uandishi 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nafasi

ya pambizo na

nafasi ya

kuzingatia

anapoandika aya,

b) kuandika kifungu

cha maneno

yasiyozidi 60

akizingatia

pambizo na aya,

c) kufurahia

kuandika kifungu

akizingatia

pambizo na aya.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua nafasi ya pambizo na 
nafasi ya kuzingatia anapoandika 
aya akiwa na wenzake,

● kusoma kifungu na kutambua 
pambizo na aya kwenye kitabu, 
chati, kifaa cha kidijitali akiwa na 
wenzake,

● kuandika kifungu akizingatia 
pambizo na aya kwenye kitabu au 

kifaa cha kidijitali na kuwasomea 

wenzake,

● kushirikiana na wenzake kuandika 
kifungu kifupi akizingatia aya na 
pambizo na kuwasomea wenzake,

● kuandika na kumuonyesha

mzazi au mlezi kifungu 
alichoandika akizingatia aya na 
pambizo ili ampe maoni yake.

Je, kwa nini tuzingatie 

nafasi za pambizo 

tunapoandika? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuandika kifungu kifupi akizingatia aya na

pambizo.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika kifungu akizingatia aya na pambizo.
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● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomwonyesha mzazi au mlezi kifungu alichoandika akizingatia aya na pambizo

ipasavyo.

● Kujiamini: mwanafunzi anapoandika kifungu akizingatia aya na pambizo na kuwasomea wenzake.

Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika ujifunzaji na kuheshimu maoni yao.

● Uzalendo: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kuandika.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli ya kuandika kifungu kifupi akizingatia aya na

pambizo.

Masuala mtambuko: 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuandika kifungu chepesi kuhusu suala lengwa

akizingatia pambizo na aya.

● Elimu ya kifedha: mwanafunzi anaposoma kifungu kifupi na wenzake kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika kwa kuzingatia pambizo anayojifunza katika somo la Kiswahili na 

ujifunzaji wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.4 

Sarufi 

4.4.1 

Umoja na 

Wingi wa 

Sentensi 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sentensi 

katika umoja na 

wingi, 

b) kuandika sentensi 

katika umoja na 

wingi, 

c) kuchangamkia 

kutumia umoja na 

wingi katika sentensi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusoma sentensi katika umoja na 

wingi akishirikiana na wenzake, 

● kutambua sentensi katika umoja na 

wingi kutoka kwenye chati au vifaa 

vya kidijitali, 

● kujaza nafasi kwa kukamilisha 

sentensi katika umoja na wingi akiwa 

na mwenzake, 

● kushiriki katika mchezo wa kusoma 

sentensi katika umoja na wingi na 

mwenzake, 

● kuandika umoja na wingi wa sentensi 

akiwa na wenzake, 

● kumsomea mzazi au mlezi wake 

sentensi alizoandika katika umoja na 

wingi ili azitolee maoni. 

Je, utajua vipi 

kama sentensi 

imeandikwa katika 

umoja au wingi? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuandika sentensi katika umoja na wingi. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapokamilisha sentensi katika umoja na wingi. 

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotambua sentensi katika umoja na wingi. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi sentensi alizoandika katika umoja na wingi. 
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Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi katika umoja na wingi.

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapoandika umoja na wingi wa sentensi.

● Haki za jamii: mwanafunzi aanaposhiriki katika mchezo wa kutunga sentensi kwa umoja na wingi na wenzake.

Masuala mtambuko: 

Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapotambua sentensi katika umoja na wingi zinazohusiana na mapato ya watu na kazi 

mbalimbali. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana y umoja na wingi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa dhana  hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 
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5.0  USALAMA  

 

Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 

5.1.1 

Ufahamu 

wa 

Kusikiliza 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho 

wa mada ndogo, 

mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua ujumbe 

unaowasilishwa 

katika kifungu, 

b) kutambua msamiati 

uliotumiwa katika 

kifungu 

alichosikiliza, 

c) kutunga sentensi kwa 

kutumia msamiati 

uliotumika kwenye 

kifungu 

alichosikiliza, 

d) kusimulia upya 

kifungu cha hadithi 

winalichokisikiliza, 

e) kuchangamkia 

kusikiliza kifungu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusikiliza kifungu cha maneno 

60-65 kutoka kwa mwalimu, 

mgeni mwalikwa au vifaa vya 

kidijitali ili kutambua ujumbe 

unaowasilishwa, 

● kutunga sentensi kwa kutumia 

msamiati aliousikiliza kwenye 

kifungu, 

● kujibu maswali 

yanayohusiana na kifungu 

alichosikiliza, 

● kujadili mambo muhimu 

katika kifungu 

alichokisikiliza akiwa na 

wenzake, 

● kusimulia wenzake upya 

kifungu alichokisikiliza. 

Je, unazingatia 

mambo gani ili 

kuelewa 

mambo 

unayoelezewa? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na kuwasiliana na wenzake katika shughuli za kikundi.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika

ujifunzaji.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za huduma kwa jamii kwa kusimulia visa vyepesi.

● Kujiamini:  mwanafunzi anaposimulia upya kifungu alichokisikiliza.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anapowashirikisha wengine katika matumizi ya vifaa vya kidijitali darasani.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anaposimulia wenzake upya kifungu alichokisoma.

Masuala mtambuko: 

Masuala ya usalama: mwanafunzi anaposikiliza na kuzungumzia masuala ya usalama. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusikiliza na kuzungumza anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.2 

Kusoma 

5.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufahamu 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati kuhusu 
suala lengwa katika kifungu 
chepesi cha ufahamu,

b) kueleza ujumbe wa kifungu 
chepesi cha ufahamu,

c) kutabiri kitakachotokea katika 
kifungu chepesi cha ufahamu 
kwa kuzingatia picha,

d) kueleza mafunzo 
yanayotokana na kifungu 
chepesi cha ufahamu,

e) kuchangamkia kusoma 
vifungu vya ufahamu ili 
kuimarisha stadi ya kusoma.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusoma kifungu chepesi cha

maneno 60 - 65 na kutambua

msamiati wa suala lengwa

akishirikiana na wenzake,

● kutabiri kitakachotokea katika hadithi

akizingatia picha kwenye kifungu,

● kueleza ujumbe wa kifungu chepesi

cha ufahamu akishirikiana na

wenzake,

● kutabiri ujumbe wa kifungu kwa

kutazama picha kwenye kitabu, vifaa

vya kidijitali au chati akiwa na

wenzake,

● kuthibitisha utabiri wake kuhusu

hadithi baada ya kuisoma,

● kufafanua mafunzo

yanayotokana na kifungu chepesi

cha ufahamu,

● kumsomea mzazi au mlezi kifungu

kuhusu usalama wake shuleni.

Je, ni mambo gani 

unapaswa 

kuzingatia ili 

kufanikisha 

usomaji bora? 

● Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia kikamilifu katika kazi za kikundi wanapojadili

ujumbe wa kifungu na kutabiri kitakachotokea katika hadithi.
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● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kujifunzia.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma matini mbalimbali ili kuimarisha stadi ya kusoma.

● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia msamiati wa suala lengwa.

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadiliana kuhusu ujumbe katika kifungu.

● Heshima:  mwanafunzi anapowaheshimu wenzake wanaposhirikiana kusoma kifungu na kutabiri.

● Uadilifu:  mwanafunzi anapowashirikisha wengine kufanya maigizo kuhusu usalama shuleni.

Masuala mtambuko: 

● Mshikamano wa jamii: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika shughuli za kikundi na kutoa mchango wake,

ukakamavu wake unajengeka.

● Masuala ya usalama: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu masuala ya usalama.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufahamu anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.3 

Kuandika 

5.3.1 

Matumizi 

ya Kiulizi 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua alama ya 
kiulizi katika maandishi,

b) kueleza matumizi ya 
alama ya kiulizi katika 
maandishi,

c) kuandika kifungu cha 
maneno kati ya 55-60 
akitumia alama ya kiulizi 
ipasavyo,

d) kufurahia kutumia kiulizi 

katika maandishi ili 
kufanikisha mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua alama ya kiulizi

kutoka kwenye kitabu,

chati au kifaa cha kidijitali

akiwa na wenzake,

● kujadili na wenzake matumizi

ya alama ya kiulizi ili kukuza

uwezo wa kuitumia ipasavyo,

● kunakili ipasavyo kifungu

kilichotumia alama ya kiulizi

akishirikiana na wenzake,

● kuandika kifungu cha maneno

kati ya 55-60 akizingatia

matumizi ya alama ya kiulizi

kuhusu suala lengwa, na jinsi

ya kuzingatia alama za usalama

barabarani kisha kuwasomea

wenzake ili waitolee maoni.

Je, alama ya kiulizi 

inatumika vipi 

katika uandishi? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

● Kujiamini: mwanafunzi anapowasomea kifungu alichoandika kwa kutumia alama kiulizi.

● Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika kifungu kwa kutumia alama ya kiulizi ipasavyo.
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Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika ujifunzaji na kuheshimu maoni yao. 

● Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kuandika. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia alama ya kiulizi katika maandishi na pia anapotumia vifaa vya kidijitali. 

Masuala mtambuko: 

●  Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapoelekezwa kutangamana na mitandao ya kijamii kwa njia salama.  

● Masuala ya usalama: mwanafunzi anapoandika kifungu chepesi kuhusu suala la usalama.  

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matumizi ya kiulizi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.4 

Sarufi 

5.4.1. 

Matumizi ya 

-ake na 

ao.  

 

(Vipindi 

3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matumizi ya 

-ake na -ao katika 

mawasiliano, 

b) kutumia -ake na -ao 

katika sentensi ili 

kuimarisha 

mawasiliano, 

c) kufurahia kutumia - 

ake na -ao ili 

kufanikisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua matumizi ya -ake na –ao 

kutoka kwenye kadi maneno, mti 

maneno, kapu maneno au chati akiwa 

na wenzake, 

● kusikiliza kifungu au wimbo unaotumia 

–ake na –ao kutoka kwa mwalimu, 

mgeni mwalikwa, au vifaa vya 

kidijitali, 

● kusoma kifungu kilichotumia -ake na 

-ao akiwa na wenzake, 

● kuigiza matumizi ya -ake na -ao akiwa 

na wenzake katika kikundi kwa 

kutumia vitu anavyomiliki (k.v kiti 

chake – viti vyao), 

● kutunga sentensi akitumia -ake na -ao 

na kuzijadili na mwenzake ili 

kuzitolea maoni, 

● kujaza nafasi ili kukamilisha sentensi 

zilizotumia -ake na-ao, 

● kumtungia mzazi au mlezi sentensi 

zilizo na -ake na -ao kwa kurejelea 

vitu mbalimbali nyumbani. 

Je, -ake na -ao 

hutumiwa vipi 

katika 

mawasiliano? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapomtungia mwenzake sentensi akitumia -ake na -ao. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kutumia -ake na –ao kwa 

kurejelea vitu mbalimbali nyumbani. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza kifungu au wimbo kuhusu matumizi ya-ake na -

ao. 

● Ubunifu: mwanafunzi anapomtungia mwenzake sentensi kwa kutumia -ake na -ao. 

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu michango ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapochukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na anapotunza vifaa vya kidijitali 

anavyotumia. 

Masuala mtambuko: 

Masuala ya usalama: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi  kutunga sentensi  kuhusu suala 

lengwa kwa kutumia -ake na -ao. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya sarufi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa dhana  hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 
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6.0  USAFI WA MAZINGIRA 

 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

6.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

6.1.1 

Matamshi 

Bora 

 
silabi za sauti 

/dh/, /th/ na /ch/ 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua silabi za 

sauti lengwa katika 

kifungu, 

b) kutamka maneno 

yenye silabi za 

sauti lengwa 

kwenye kifungu 

kwa ufasaha, 

c) kutumia maneno 

yenye sauti lengwa 

katika matini, 

d) kufurahia matamshi 

bora katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua silabi za sauti 

lengwa (/dh/, /th/ na 

/ch/) katika kitabu, kadi 

maneno, chati, mti 

maneno, vifaa vya 

kidijitali n.k. akiwa na 

wenzake,  

● kusikiliza kifungu na 

kutambua sauti lengwa 

akiwa na wenzake, 

● kusikiliza maneno yenye 

silabi za sauti lengwa 

yakitamkwa na mwalimu, 

mgeni mwalikwa au katika 

kifaa cha kidijitali na 

kuyatamka ipasavyo, 

● kuambatanisha silabi na 

kutamka maneno 

yanayotokana na sauti 

lengwa akiwa na 

wenzake, 

1. Je, matamshi 

bora hufanikisha 

vipi 

mawasiliano? 

2. Je, ni mambo 

gani 

yanayozingatiwa 

ili kuboresha 

matamshi? 
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● kusikiliza kwa makini

sentensi zenye maneno

yenye silabi za sauti

lengwa zikitamkwa na

mwalimu, mgeni

mwalikwa au katika

kifaa cha kidijitali na

kutambua sauti lengwa

akishirikiana na

wenzake,

● kusoma kwa sauti

kifungu kifupi kwa

kuzingatia matamshi

bora ya sauti lengwa,

● kujirekodi akisoma

kifungu kilicho na

maneno yaliyo na sauti

lengwa na kusikiliza na

wenzake ili kuitathmini.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua na kutamka maneno yenye sauti

lengwa.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kujirekodi akisoma kifungu na kutambua jinsi

alivyotamka sauti lengwa.

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapoambatanisha silabi na kusoma maneno yanayotokana na sauti

lengwa.
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Maadili: 

● Haki za jamii: mwanafunzi aposhirikiana na wenzake katika kutamka maneno ya silabi za sauti lengwa. 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu matamshi ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

● Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kwa utulivu kupotambua silabi za sauti lengwa. 

Masuala mtambuko: 

● Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anaposoma kifungu kifupi kinachohusu usafi wa mazingira akizingatia 

silabi za sauti lengwa na matamshi bora. 

● Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapotambua na kutamka maneno yenye silabi za sauti lengwa kwenye kifaa cha 

kidijitali akizingatia hatua za kiusalama. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusikiliza na kuzungumza anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa mazingira na yanayofundishwa katika somo la Environmental Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.2 

Kusoma 

6.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufasaha 

 

 
Sauti /dh/, /th/ 

na /ch/   

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti lengwa katika 

kifungu chepesi cha hadithi, 

b) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia matamshi 

bora, 

c) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa sauti inayosikika, 

d) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia kasi ifaayo, 

e) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia ishara zifaazo, 

f) kuchangamkia kusoma kwa 

ufasaha ili kufanikisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua sauti lengwa 

(/dh/, /th/ na /ch/) katika 

kifungu chepesi kuhusu 

suala lengwa akiwa na 

wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha 

maneno chenye sauti 

lengwa kwa kuzingatia 

matamshi bora akiwa na 

wenzake,  

● kusoma kifungu chepesi cha 

maneno chenye sauti 

lengwa kwa sauti 

inayosikika akiwa na 

wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha 

maneno chenye sauti 

lengwa kwa kuzingatia kasi 

ifaayo (maneno 51 kwa 

dakika na kwa kuzingatia 

viakifishi), 

● kusoma kifungu chepesi 

chenye sauti lengwa kwa 

Je, utafanya nini 

ili kusikika vizuri 

unaposoma? 
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kuzingatia ishara zifaazo 

akishirikiana na wenzake, 

● kumsomea mzazi au mlezi

kifungu chepesi chenye

sauti lengwa akizingatia

matamshi bora, sauti

inayosikika, kasi ifaayo na

ishara zifaazo.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuchangia katika

kutambua sauti na kusoma kifungu.

• Uraia: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi bila ubaguzi.

• Kujiamini: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi kifungu cha maneno kuhusu suala lengwa.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusoma hadithi kwa kutumia matamshi bora.

Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anapowashirikisha wengine katika matumizi ya vifaa vya kidijitali kusoma hadithi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia.

Masuala mtambuko: 

Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anaposoma hadithi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufasaha anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa mazingira na yanayofundishwa katika somo la Environmental

Activities.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.3 

Kuandika 

6.3.1 

Imla 

 

(Vipindi 

3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua maneno 

yanayotamkwa 

kwenye imla ili 

kuyaandika ipasavyo, 

b) kuandika kifungu cha 

maneno 55-60 

yanayotamkwa 

kwenye imla 

akizingatia kanuni za 

uandishi zifaazo, 

c) kuchangamkia 

kuandika kifungu 

akitumia maneno 

yanayotamkwa kwa 

kuzingatia kanuni 

zifaazo za uandishi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua maneno yanayotamkwa 

yakizingatia suala na sauti /dh/, /th/ 

na /ch/ na mwalimu, mgeni mwalikwa 

au vifaa vya kidijitali kutoka kwenye 

kitabu, chati, kapu la maneno n.k. 

akiwa na wenzake, 

● kusikiliza kwa makini maneno 

yakitamkwa na mwalimu, mgeni 

mwalikwa au kifaa cha kidijitali ili 

kuyaandika ipasavyo, 

kuandika kifungu cha maneno 

55-60 yatakayotamkwa na 

mwalimu, mgeni mwalikwa au 

katika vifaa vya kidijitali n.k. 

akizingatia kanuni zifaazo za 

uandishi,  

● kujadili na wenzake kifungu 

alichokiandika ili kukitathmini, 

● kumsomea mzazi au mlezi kifungu 

alichokiandika akizingatia kanuni za 

uandishi zifaazo. 

Unaposomewa 

chochote ili 

ukiandike, 

utafanya nini ili 

uandike ifaavyo? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowaeleza wenzake maneno katika kifungu cha imla.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofaulu kuandika kifungu cha imla akitumia kifaa cha kidijitali.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kuandika maneno na kifungu cha imla.

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika imla kwa kutumia maneno yenye sauti lengwa.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao.

• Upendo: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kuandika.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapoandika kifungu cha maneno 55-60 yatakayotamkwa.

Masuala mtambuko: 

Elimu ya mazingira na tabianchi: mwanafunzi anapoandika kifungu cha maneno yatakayotamkwa kuhusu suala lengwa kwa 

kuzingatia kanuni zifaazo za maandishi. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika imla anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa mazingira na yanayofundishwa katika somo la Environmental Activities.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.4 

Sarufi 

6.4.1 

Matumizi 

ya -eupe, -

eusi na -

ekundu 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua

maneno yenye -

eupe, -eusi na -

ekundu ili

kuyatumia

ipasavyo katika

mawasiliano,

b) kutumia-eupe, -

eusi, -ekundu

katika sentensi ili

kuimarisha

mawasiliano,

c) kufurahia kutumia

-eupe, -eusi, -

ekundu katika

mawasiliano ya

kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua maneno yenye -eupe,

- eusi, -ekundu kwa kurejelea

vitu halisi katika mazingira

yake, kitabu, chati, vifaa vya

kidijitali

n.k. akiwa na wenzake,

● kusikiliza maelezo kuhusu

matumizi ya, -eupe, -eusi, -

ekundu kutoka kwa mwalimu,

mgeni mwalikwa au vifaa vya

kidijitali akiwa na wenzake,

● kutunga sentensi akitumia

maneno yenye -eupe, -eusi, -

ekundu akiwa na wenzake,

● kusoma sentensi zinazotumia

maneno yenye -eupe, -eusi, -

ekundu akiwa na wenzake,

● kujaza nafasi ili

kukamilisha sentensi zenye

matumizi ya -eupe, -eusi, -

ekundu akiwa na wenzake,

● kumsomea mzazi au mlezi

wake sentensi alizotunga.

Je, vitu katika 

mazingira yako 

yana rangi gani? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotumia -eupe, -eusi, -ekundu akiwa na wenzake 

kutunga sentensi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusikiliza matumizi ya -eupe, -eusi,

• ekundu.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi wake sentensi alizotunga

akitumia -eupe, -eusi, -ekundu.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotumia maneno yenye -eupe, -eusi, -ekundu kutunga sentensi.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapotangamana na wenzake kwa heshima katika shughuli za kikundi.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotekeleza shughuli za darasani.

Masuala mtambuko: 

Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapotunga sentensi na kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vivumishi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa mazingira na yanayofundishwa katika somo la Environmental

Activities.
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7.0 DUKANI 

Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

7.1.1 

Maagizo 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo mwanafunzi aweze: 

a) kutambua maagizo

mepesi yanapotolewa

darasani,

b) kutoa na kufuata

maagizo mepesi

yanayotumiwa darasani,

c) kufurahia kuzingatia

maagizo katika maisha

ya kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua aina mbalimbali za

maagizo kwenye kitabu, chati au

vifaa vya kidijitali akiwa na

wenzake,

● kushirikiana na wenzake katika

kutoa na kufuata maagizo mepesi

kama vile (k.v. simama uende

uufungue mlango),

● kutazama video ya jinsi ya kutoa

na kufuata maagizo kutoka

kwenye kifaa cha kidijitali na

kutambua aina mbalimbali za

maagizo akiwa na wenzake,

● kuimba nyimbo na kukariri

mashairi mepesi yanayohusu

maagizo akiwa na wenzake,

● kumwimbia mzazi au mlezi wake

wimbo unaoashiria maagizo ili

atoe maoni yake.

Je,ni kwa nini 

mtu hufuata yale 

anayoambiwa? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika masimulizi na wenzake ya kufuata na kutofuata maagizo.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotoa maoni katika majadiliano kuhusu jinsi ya kufuata maagizo.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunzia.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoigiza maagizo mepesi akishirikiana na wenzake.

  Maadili: 

• Amani: mwanafunzi anapofanya kazi katika kikundi na wenzake kwa utulivu.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia na kutunza vifaa vya kidijitali.

• Uadilifu: mwanafunzi anapotazama video ya jinsi ya kutoa na kufuata maagizo kutoka kwenye kifaa cha kidijitali bila

usimamizi.

Masuala mtambuko: 

Elimu ya kifedha: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo kuhusu matumizi ya pesa dukani. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusikiliza na kuzungumza anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la dukani na yanayofundishwa katika somo la Mathematics Activities.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.2. 

Kusoma 

7.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufahamu 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati

kuhusu suala lengwa

katika kifungu

chepesi cha ufahamu,

b) kueleza ujumbe wa

kifungu chepesi cha

ufahamu,

c) kutabiri

kitakachotokea

katika kifungu

chepesi cha ufahamu,

d) kueleza mafunzo

yanayotokana na

kifungu chepesi cha

ufahamu,

e) kuchangamkia kusoma

vifungu vya ufahamu

ili kuimarisha stadi ya

kusoma.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusoma kifungu chepesi cha maneno

65 - 70 na kutambua msamiati wa

suala lengwa (k.v duka, bidhaa, pesa,

uza, nunua, chenji, mteja, muuzaji)

akiwa na wenzake,

● kueleza ujumbe wa kifungu chepesi cha

ufahamu akiwa na wenzake,

● kutabiri ujumbe wa kifungu kwa

kutazama picha kwenye kitabu akiwa

na wenzake,

● kutabiri kitakachotokea katika kifungu

chepesi akizingatia picha akiwa na

wenzake,

● kuthibitisha utabiri wake kuhusu

kifungu baada ya kukisoma,

● kutumia msamiati wa suala

lengwa ipasavyo katika

mawasiliano,

● kueleza mafunzo yanayotokana

na kifungu chepesi cha ufahamu

akiwa na wenzake.

Je, unazingatia 

mambo gani 

unaposoma 

kifungu cha 

hadithi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kazi ya kikundi na kushiriki kikamilifu

wanapotabiri na kujadili ujumbe katika kifungu.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotoa na kuthibitisha utabiri wake kuhusu kitakachotokea 

katika hadithi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunzia.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma majarida na magazeti kuimarisha stadi ya kusoma.

Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili picha na kutabiri kitakachotokea 

katika hadithi.

• Haki za kijamii: mwanafunzi anapowapa wenzake fursa ya kujieleza katika shughuli za kikundi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotabiri kilichotokea katika kifungu alichokisoma.

Masuala mtambuko: 

Elimu ya kifedha: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu masuala yanayohusiana na shughuli za dukani. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusikiliza na kuzungumza anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la dukani na yanayofundishwa katika somo la Mathematics Activities.



 239 

Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.3 

Kuandika 

7.3.1 Uandishi 

wa Insha 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua mambo ya

kuzingatia katika

uandishi wa insha,

b) kuandika kisa cha kati ya

maneno 85-90 kuhusu

suala lengwa akizingatia

kanuni za uandishi,

c) kufurahia uandishi wa

visa tofauti ili kuimarisha

mawasiliano andishi.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua vipengele vya kuzingatia

katika uandishi wa kisa (k.v.

wahusika, ujumbe, muundo),

● kusikiliza kisa kikitolewa na

mwalimu, mgeni mwalikwa au

kwenye kifaa cha kidijitali na

kutambua vipengele vya kuzingatia

katika uandishi wa insha,

● kusoma kielelezo cha insha kwenye

kitabu, chati au katika kifaa cha

kidijitali akiwa na wenzake,

● kutambua kanuni muhimu za

uandishi (k.v. hati nadhifu,

maudhui, mtiririko n.k.),

● kuandika kisa kifupi kuhusu suala

lengwa na kujadili na wenzake; kisa

hiki kifuate hatua tano za uandishi:

maandalizi, nakala ya kwanza,

urekebishaji, nakala safi na

kuwasomea wenzake,

● kumsomea kifungu kisha

amwonyeshe mzazi au mlezi.

Je, ni mambo gani 

tunazingatia katika 

uandishi wa insha? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kujadili na wenzake kutambua vipengele vya uandishi wa insha.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika insha.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kuandika kifungu.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika kisa kifupi kuhusu suala lengwa na kujadili na wenzake.

Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika ujifunzaji.

Masuala mtambuko: 

• Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapowathamini wenzake na kushirikiana katika shughuli za uhariri.

• Masuala ya kifedha: mwanafunzi anapoandika ufahamu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya uandishi wa insha anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la dukani na yanayofundishwa katika somo la Mathematics Activities.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.4 

Sarufi 

7.4.1 

Ukanushaji wa 

nafsi ya tatu 

 (Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua

ukanushaji wa nafsi

ya tatu umoja na

wingi katika

sentensi,

b) kutumia ukanushaji wa

nafsi ya tatu umoja na

wingi katika sentensi

kwa usahihi,

c) kuchangamkia

matumizi ya

ukanushaji wa nafsi

ya tatu umoja na

wingi katika

mawasiliano ya kila

siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua ukanushaji wa nafsi ya tatu umoja

na wingi kutoka kwenye kadi maneno, mti

maneno, kapu maneno, chati au vifaa vya

kidijitali akiwa na wenzake,

● kusikiliza kifungu au wimbo kuhusu

ukanushaji wa nafsi ya tatu umoja na wingi

kutoka kwa mwalimu, mgeni mwalikwa au

vifaa vya kidijitali na kutambua ukanushaji

wa nafsi hiyo,

● kujaza nafasi kwa kutumia ukanushaji wa

nafsi ya tatu umoja na wingi katika

sentensi,

● kutunga sentensi akitumia nafsi ya tatu

umoja na wingi na ukanushaji wake (kwa

mfano: yeye anaandika - yeye haandiki),

● kuigiza matumizi ya nafsi ya tatu umoja

na wingi na ukanushaji akiwa na

wenzake,

● kumsomea mzazi au mlezi sentensi za

nafsi ya tatu umoja na wingi

zilizokanushwa kuashiria vitendo vya watu

mbalimbali nyumbani.

Unafikiri 

mwalimu wako 

alifanya nini 

jana? Iwapo 

hakufanya 

mambo uliyotaja 

ungesemaje? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kutunga sentensi kwa kutumia nafsi ya tatu umoja na wingi na 
ukanushaji wake.

• Ujuzi wa kidijitali: wanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusikiliza wimbo au kifungu kuhusu ukanushaji wa nafsi 
ya tatu umoja.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi kutumia ukanushaji wa nafsi ya tatu umoja

Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusikiliza wimbo au kifungu kuhusu ukanushaji wa nafsi ya 
tatu.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi kwa kutumia nafsi ya tatu katika shughuli za kikundi.

• Haki za jamii: mwanafunzi anapokanusha sentensi za nafsi ya tatu kuashiria vitendo vya watu mbalimbali nyumbani.

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapowathamini wenzake wanaposhirikiana katika shughuli za ukanushaji.

• Masuala ya kifedha: mwanafunzi anapotumia ukanushaji katika sentensi zinazolenga masuala ya dukani.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya uandishi wa insha anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la dukani na yanayofundishwa katika somo la Mathematics Activities.
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8.0  NDEGE NIMPENDAYE 

 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezw

a 

8.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

8.1.1 

Matamshi 

Bora 

 
Silabi za sauti 

/mbw, /nd/ na 

/ny/ 

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua silabi za 

sauti lengwa katika 

maneno, 

b) kutamka maneno 

yenye silabi za sauti 

lengwa kwa 

ufasaha, 

c) kusoma kifungu 

kifupi chenye 

maneno ya sauti 

lengwa kwa 

kuzingatia 

matamshi bora, 

d) kufurahia matamshi 

bora katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua silabi za sauti lengwa 

(/mbw, /nd/, /ny/) katika kadi 

maneno, chati, mti maneno, au kifaa 

cha kidijitali akiwa na wenzake, 

● kusikiliza maneno yenye silabi za 

sauti lengwa kutoka kwa mwalimu, 

mgeni mwalikwa au kifaa cha 

kidijitali na kutambua silabi lengwa, 

● kutamka maneno aliyosikiliza yenye 

sauti lengwa; atamke na mwalimu 

na mwishowe atamke akiwa na 

wenzake, 

● kusikiliza kwa makini sentensi 

zenye maneno yenye silabi za sauti 

lengwa kutoka kwa mwalimu, 

mgeni mwalikwa au kifaa cha 

kidijitali na kutambua sauti lengwa 

akishirikiana na wenzake, 

● kusikiliza kifungu cha hadithi na 

kutambua sauti lengwa, 

Je, matamshi 

bora hukuzwa 

kwa njia gani? 
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● kusoma kwa sauti kifungu kilicho 

na sauti lengwa kwa kuzingatia 

matamshi bora, 

● kujirekodi akisoma hadithi zilizo 

na maneno yenye sauti lengwa na 

kujisikiliza na wenzake ili 

kutathmini matamshi. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua na kutamka maneno yenye sauti lengwa. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika shughuli mbalimbali ili kuboresha 

matamshi yake. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujirekodi akisoma hadithi zilizo na maneno yenye sauti lengwa 

na azisikilize na wenzake ili kutathmini matamshi. 

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake, kutambua na kutamka maneno yenye silabi za sauti lengwa. 

● Heshima: mwanafunzi anapothamini matamshi ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia na kutunza vifaa vya kidijitali katika shughuli inayorejelewa. 

Masuala mtambuko: 

Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anaposoma kifungu kilicho na sauti mbw, nd na ny kuhusu suala lengwa 

kwa ufasaha na matamshi bora. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya matamshi bora na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ndege nimpendaye na yanayofundishwa katika somo la Environmental Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.2 

Kusoma 

8.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufasaha 

 
Sauti 

/mbw/, 

/nd/ na 

/ny/ 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti lengwa 

katika kifungu chepesi 

cha hadithi, 

b) kusoma kifungu chepesi 

cha hadithi chenye sauti 

lengwa kwa kuzingatia 

matamshi bora, 

c) kusoma kifungu chepesi 

cha hadithi chenye sauti 

lengwa kwa sauti 

inayosikika, 

d) kusoma kifungu chepesi 

cha hadithi chenye sauti 

lengwa kwa kuzingatia 

kasi ifaayo, 

e) kusoma kifungu chepesi 

cha hadithi chenye sauti 

lengwa kwa kuzingatia 

ishara zifaazo, 

f) kuchangamkia kusoma 

kwa ufasaha ili 

kufanikisha mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua sauti lengwa (/mbw, 

/nd/, /ny/) katika kifungu 

chepesi kuhusu suala lengwa 

akiwa na wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha 

maneno chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia matamshi bora 

akiwa na wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha 

maneno chenye sauti lengwa 

kwa sauti inayosikika akiwa na 

wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha 

maneno chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia kasi ifaayo 

(maneno 53 kwa dakika na kwa 

kuzingatia viakifishi),  

● kusoma kifungu chepesi chenye 

sauti lengwa kwa kuzingatia 

ishara zifaazo akiwa na 

wenzake, 

● kumsomea mzazi au mlezi 

kifungu chepesi chenye sauti 

Je, ni kwa nini 

tunasoma kwa 

ufasaha? 
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lengwa akizingatia matamshi 

bora, sauti inayosikika, kasi 

ifaayo na ishara zifaazo kwa 

ufasaha. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusoma kwa ufasaha. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusoma hadithi kwa ufasaha. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma majarida na magazeti kuimarisha stadi ya kusoma. 

● Ubunifu:  mwanafunzi anapojadiliana na wenzake na kusoma kifungu chepesi kwa ufasaha. 

Maadili 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kwa kikundi. 

● Upendo: mwanafunzi anapowashirikisha wengine katika matumizi ya vifaa vya kidijitali darasani. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyovitumia. 

Masuala mtambuko 

• Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anaposoma kifungu chepesi kuhusu suala lengwa akizingatia 

matamshi bora, sauti inayosikika, kasi ifaayo na ishara zifaazo. 

• Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufasaha na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ndege nimpendaye na yanayofundishwa katika somo la Environmental 

Activities. 

 

 

 
  



 

 247 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.3 

Kuandika 

8.3.1 

Tahajia  

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua tahajia sahihi 

za maneno katika insha, 

b) kuandika insha akizingatia 

tahajia sahihi za maneno, 

c) kufurahia kutumia tahajia 

sahihi katika maandishi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua tahajia sahihi 

za maneno katika 

uandishi wa insha 

kwenye kitabu au kifaa 

cha kidijitali, 

● kushirikiana na wenzake 

kujadili kuhusu tahajia sahihi 

ya maneno katika kifungu 

kitabuni au kwenye kifaa cha 

kidijitali, 

● kuandika insha akizingatia 

tahajia sahihi za maneno 

katika uandishi, 

● kurekebisha insha 

akizingatia tahajia za 

maneno, 

● kumsomea mzazi au mlezi 

insha aliyoiandika kwa 

kuzingatia tahajia za 

maneno. 

Kwa nini ni muhimu 

kuendeleza maneno 

ipasavyo 

unapoandika 

chochote?  
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kujifunza tahajia sahihi za maneno katika insha. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji wa tahajia sahihi za maneno katika insha. 

● Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha kwa kuzingatia tahajia za maneno. 

Maadili 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapoandika insha akizingatia tahajia sahihi. 

Masuala mtambuko: 

Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapojifunza kuandika insha kuhusu suala lengwa akizingatia kanuni za 

uandishi na tahajia sahihi. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika kuhusu tahajia anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ndege nimpendaye na yanayofundishwa katika somo la Environmental 

Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.4.Sarufi 8.4.1 

Matumizi ya 

Maneno  

Hili na Haya 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matumizi 

ya neno hili na 

haya katika kifungu, 

b) kutumia neno 

hili na haya katika 

kifungu ili kuboresha 

mawasiliano, 

c) kuchangamkia 

matumizi ya hili na 

haya katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua matumizi ya neno hili 

na haya (k.v. jicho hili – macho 

haya, jino hili – meno haya n.k.) 

katika kifungu kwenye chati au 

vifaa vya kidijitali akiwa na 

wenzake, 

● kusoma sentensi 

zinazoonyesha matumizi ya 

neno hili na haya katika 

kifungu akishirikiana na 

wenzake, 

● kujaza nafasi kwa kutumia neno 

hili 

na haya akiwa na wenzake,  

● kuandika kifungu kwa kutumia 

neno 

hili na haya na kujadili na 

wenzake ili kukitolea maoni, 

● kumsomea mzazi au mlezi 

kifungu alichokitunga ili akitolee 

maoni. 

Ni maneno yapi 

yanayoambatanishwa 

na maneno hili na 

haya? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia kikamilifu katika shughuli za 

kikundi. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojenga msingi wa kujifunza zaidi kuhusu neno hili na haya. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunzia matumizi ya neno hili na haya. 

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotumia neno hili na haya kurejelea vitu katika mazingira yake. 

Maadili: 

● Umoja:  mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi akitumia neno hili na haya ipasavyo 

● Amani: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali na wenzake ili kutambua na kutunga sentensi akitumia hili na 

haya kwa utulivu. 

Masuala mtambuko: 

● Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa kwa kutumia maneno lengwa. 

● Mshikamano wa kijamii na kitaifa: mwanafunzi anapotangamana na wenzake kutoka jamii mbalimbali kutambua 

matumizi ya hili na haya. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vionyeshi na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ndege nimpendaye na yanayofundishwa katika somo la Environmental 

Activities. 
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9.0  SOKONI 

Mada Mada sNdogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

9.1.1 

Mazungumzo  

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua suala 

lengwa 

linalozungumziwa, 

b) kuzingatia 

matamshi bora 

katika 

mazungumzo, 

c) kujieleza kwa 

ufasaha kuhusu suala 

lengwa, 

d) kutumia ishara 

zifaazo katika 

mazungumzo, 

e) kuchangamkia 

mazungumzo katika 

mawasiliano ya kila 

siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua suala lengwa 

linalozungumziwa kupitia kwa 

picha kutoka kwenye kitabu, chati, 

vifaa vya kidijitali pamoja na 

wenzake, 

● kuchukua muda wa kufikiri kuhusu 

suala la kuzungumzia, 

● kupanga mawazo yake kuhusu suala 

lengwa na kuandaa hoja za 

kuzungumzia, 

● kutamka maneno kwa kuzingatia 

matamshi yafaayo ya sauti 

mbalimbali, 

● kueleza habari ambayo zinaleta 

maana na zenye kufuatana vizuri, 

● kupandisha na kushusha sauti 

panapohitajika, 

● kutumia ishara mbalimbali 

zinazohusiana na maelezo yake 

kuhusu suala lengwa,  

 

 

Je, unazingatia nini 

unapozungumza 

kuhusu masuala 

mbalimbali? 
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● kuzungumza na mzazi au mlezi 

wake akizingatia suala lengwa ili 

aimarishe mawasiliano. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na wenzake katika kikundi. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusikiliza mazungumzo. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo ya kila siku ili kuimarisha mawasiliano. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapojieleza kwa ufasaha mbele ya wenzake. 

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kwenye kikundi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali na nyenzo nyinginezo anazotumia kujifunzia. 

● Heshima: mwanafunzi anapowasikiliza wenzake darasani na kuheshimu maoni yao. 

 Masuala mtambuko: 

Elimu ya  kifedha: mwanafunzi anaposikiliza mazungumzo kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya mazungumzo na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la sokoni na yanayofundishwa katika somo la Mathematical Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.2. 

Kusoma 

9.2.1 

Kusoma 

kwa 

ufahamu  

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati 

kuhusu suala lengwa 

katika kifungu 

chepesi cha hadithi, 

b) kueleza ujumbe wa 

kifungu chepesi cha 

hadithi, 

c) kutabiri 

kitakachotokea 

katika kifungu 

chepesi cha hadithi 

kwa kuzingatia 

picha, 

d) kueleza mafunzo 

yanayotokana na 

kifungu chepesi cha 

hadithi, 

e) kuchangamkia 

kusoma vifungu vya 

hadithi ili kuimarisha 

stadi ya kusoma. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusoma kifungu chepesi cha maneno 

70- 75 na kutambua msamiati wa suala 

lengwa akiwa na wenzake, 

● kutumia msamiati wa suala lengwa 

ipasavyo katika mawasiliano, 

● kutabiri kitakachotokea katika kifungu 

chepesi cha ufahamu kwa kuzingatia 

picha akiwa na wenzake, 

● kueleza ujumbe wa kifungu chepesi cha 

hadithi akiwa na wenzake, 

● kueleza mafunzo yanayotokana na 

kifungu chepesi cha hadithi akiwa na 

wenzake, 

● kuthibitisha utabiri wake kuhusu hadithi 

kama akiwa na wenzake,   

● kumsomea mzazi au mlezi kifungu 

kuhusu suala lengwa na kujadili ujumbe. 

Je, ni mambo yapi 

unayozingatia 

unaposoma kifungu 

chochote? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake katika kikundi. 

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofanya utabiri kutokana na picha. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusoma hadithi. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma majarida na magazeti kuimarisha stadi ya kusoma. 

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapowaheshimu wenzake kushirikiana katika kusoma kifungu darasani. 

● Upendo: mwanafunzi anapowashirikisha wengine katika matumizi ya kifaa cha kidijitali darasani. 

Masuala mtambuko: 

 Elimu ya fedha: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya matamshi bora na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la sokoni na yanayofundishwa katika somo la Mathematical Activities. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

9.3 

Kuandika 

9.3.1 Insha 

ya 

Masimulizi 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua mambo ya 

kuzingatia katika 

uandishi wa insha, 

b) kuandika insha ya 

masimulizi kati ya 

maneno 85-90 

akizingatia kanuni za 

uandishi, 

c) kuchangamkia uandishi 

wa insha ya masimulizi 

ili kuimarisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusikiliza masimulizi yakitolewa na 

mwalimu, mgeni mwalikwa au vifaa 

vya kidijitali, 

● kutambua vipengele vya kuzingatia 

katika uandishi wa insha ya masimulizi 

kutoka kwenye masimulizi 

aliyosikiliza, 

● kusoma kielelezo cha insha ya 

masimulizi kwenye kitabu, chati au 

kifaa cha kidijitali kuhusu insha ya 

masimulizi akiwa na wenzake, 

● kutambua mambo muhimu katika 

uandishi wa insha katika kielelezo cha 

insha aliyosoma, 

● kuandika kisa kifupi kuhusu suala 

lengwa; kisa hiki kifuate hatua za 

uandishi: maandalizi, nakala ya 

kwanza, urekebishaji, nakala safi na 

kuwasomea wenzake, 

● kumsomea mzazi au mlezi kisa kifupi 

kuhusu suala lengwa ili akitolee maoni. 

1. Je, unapenda 

kusimulia 

kuhusu nini? 

2. Je,kisa 

ulichowahi 

kusimuliwa 

kilikuwa na 

mafunzo gani? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili vipengele vya uandishi wa 

insha. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapoandika kifungu cha masimulizi akitumia kifaa cha kidijitali. 

● Uwazaji wa kina: mwanafunzi anapotambua mambo yanayotakikana katika uandishi wa insha ya masimulizi. 

● Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha ya masimulizi kwa kuzingatia vipengele husika.  

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli ya kikundi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia. 

Masuala mtambuko: 

● Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa. 

● Matumizi ya dawa za kulevya: mwanafunzi anapoandika kisa kifupi kuhusu matumizi ya dawa za kulevya 

zinazopatikana sokoni. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya uandishi wa insha na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la sokoni na yanayofundishwa katika somo la Mathematical Activities. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.4 

Sarufi 

9.4.1 

• Matumizi 

ya:  Juu 

ya, 

• Ndani ya 

na  

Mbele ya  

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matumizi ya 

juu ya, ndani ya na 

mbele ya katika kifungu, 

b) kutumia juu ya, ndani ya 

na mbele ya katika 

sentensi, 

c) kuchangamkia matumizi 

ya juu ya, ndani ya na 

mbele ya katika 

mawasiliano ya kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua matumizi ya juu ya, ndani ya 

na mbele ya katika matini, 

● kusikiliza kifungu au wimbo unaotumia 

juu ya, ndani ya na mbele ya kutoka kwa 

mgeni mwalikwa, mwalimu au vifaa vya 

kidijitali na kutambua matumizi yazo 

akishirikiana na wenzake, 

● kusoma kifungu kilichotumia juu ya, 

ndani ya na mbele ya akiwa na wenzake, 

● kujadili na mwenzake matumizi ya juu 

ya, ndani ya na mbele ya katika kifungu 

ili kutolea maoni, 

● kujaza nafasi ili kukamilisha sentensi 

zilizotumia juu ya, ndani ya na mbele 

ya akiwa na wenzake, 

● kutunga sentensi akitumia juu ya, ndani 

ya na mbele ya akiwa na wenzake, 

● kuigiza matumizi ya juu ya, ndani ya na 

mbele ya akiwa na wenzake kwa kutumia 

vitu anavyomiliki (k.m; Mboga iko ndani 

ya gunia, Vitabu viko juu ya rafu, Kitabu 

kiko ndani ya mkoba, Gari liko mbele ya 

duka), 

Je, ni maneno yapi 

unayoweza kutumia 

kurejelea kitu/mtu 

aliye mahali fulani? 
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● kumtungia mzazi au mlezi wake sentensi 

kwa  kutumia juu ya, ndani ya na mbele 

ya kwa kuzingatia vitu katika mazingira ya 

nyumbani. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango wake katika shughuli za kikundi wanapotungiana sentensi 

kwa kutumia juu ya, ndani ya na mbele ya. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusikiliza kifungu au wimbo na vilevile 

anapofanya zoezi kwa kutumia tarakilishi. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapowatungia wenzake sentensi kwa kutumia juu ya, ndani ya na mbele ya. 

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi huku akiyathamini maoni na michango ya wenzake. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotoa mchango wake katika kikundi na pia anapotangamana na vifaa vya kidijitali. 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

● Amani: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi kwa utulivu. 

Masuala mtambuko: 

Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapoigiza uuzaji na ununuzi akitumia juu ya, ndani ya na mbele ya. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vivumishi na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la sokoni na yanayofundishwa katika somo la Mathematical Activities. 
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10.0  TEKNOLOJIA 
 

Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

10.1.1 

Matamshi 

Bora 

 
Sauti /mb/, /nz/ 

na /tw/ 

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua silabi za 

sauti lengwa katika 

maneno na kifungu, 

b) kutamka 

maneno yenye 

silabi za sauti 

lengwa kwa 

ufasaha, 

c) kutumia maneno 

yenye silabi za 

sauti lengwa ili 

kufanikisha 

mawasiliano, 

d) kufurahia matamshi 

bora katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua silabi za sauti 

lengwa (/mb/, /nz/, /tw/) 

katika kitabu, kadi maneno, 

chati, mti maneno au vifaa 

vya kidijitali akiwa na 

wenzake,  

● kusikiliza maneno yenye 

silabi za sauti lengwa 

yakitamkwa na mwalimu, 

mgeni mwalikwa au kifaa 

cha kidijitali, 

● kutamka maneno yenye 

silabi za sauti lengwa 

akishirikiana na wenzake,  

● kusikiliza kwa makini 

sentensi zenye maneno 

yenye silabi za sauti lengwa 

zikitamkwa na mwalimu, 

mgeni mwalikwa au kutoka 

kwenye kifaa cha kidijitali 

na kutambua sauti lengwa 

Je, ni kwa nini 

tunatumia matamshi 

bora 

tunapozungumza? 
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akiwa na wenzake, 

● kusikiliza kifungu na 

kutambua sauti lengwa 

akiwa na wenzake,  

● kusoma kwa sauti kifungu 

kifupi kwa kuzingatia 

matamshi bora akiwa na 

wenzake, 

● kujirekodi akisoma kifungu 

kilicho na maneno yaliyo 

na sauti lengwa akisikiliza 

na wenzake ili kutathmini 

matamshi, 

● kumsomea mzazi au mlezi 

kifungu kifupi kwa 

kuzingatia silabi za sauti 

lengwa kwa matamshi bora. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua na kutamka maneno yenye sauti 

lengwa. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapojirekodi akisoma kifungu na kutambua jinsi alivyotamka sauti lengwa. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapotamka maneno yenye silabi za sauti lengwa ipasavyo. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojirekodi akisoma kifungu chenye maneno ya sauti lengwa ili waitathmini na 

wenzake. 
  



 

 261 

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kutambua na kutamka maneno yenye 

silabi za sauti lengwa. 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu matamshi ya wenzake wakisikiliza kifungu na kutambua sauti lengwa. 

Masuala mtambuko: 

Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapotambua silabi za sauti lengwa kutoka kwa kifaa cha kidijitali akizingatia hatua za 

kiusalama. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya matamshi bora na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la teknolojia na yanayofundishwa katika somo la Environmental Activities. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.2 

Kusoma 

10.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufasaha 

 
Sauti /mb/, /nz/ 

na /tw/ 

 

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti lengwa 

katika kifungu chepesi cha 

hadithi, 

b) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia matamshi 

bora, 

c) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa sauti inayosikika, 

d) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia kasi ifaayo, 

e) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia ishara zifaazo, 

f) kuchangamkia kusoma kwa 

ufasaha ili kufanikisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua sauti lengwa (/mb/, 

/nz/, /tw/) katika kifungu 

chepesi kuhusu suala lengwa 

akiwa na wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye maneno ya sauti 

lengwa kwa kuzingatia 

matamshi bora akiwa na 

wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye maneno ya sauti 

lengwa kwa sauti inayosikika 

akiwa na wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye maneno ya sauti 

lengwa kwa kuzingatia kasi 

ifaayo (maneno 55 kwa dakika 

na kwa kuzingatia viakifishi), 

● kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia ishara zifaazo 

akiwa na wenzake, 

● kumsomea mzazi au mlezi 

Kwa nini ni 

muhimu kusoma 

kifungu kwa 

ufasaha? 
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kifungu chepesi cha hadithi 

chenye sauti lengwa 

akizingatia matamshi 

bora,sauti inayosikika, kasi 

ifaayo na ishara zifaazo. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia kikamilifu katika shughuli za 

kikundi. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposoma hadithi kutoka kwenye kifaa cha kidijitali. 

● Kujiamini: mwanafunzi anaposoma kifungu kwa kuzingatia matamshi bora, kasi ifaayo, sauti inayosikika na ishara 

zinazofaa. 

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapothamini usomaji wa wenzake darasani. 

● Upendo: mwanafunzi anapowashirikisha wengine katika matumizi ya vifaa vya kidijitali darasani. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyovitumia. 

Masuala mtambuko: 

● Usalama mtandaoni: mwanafunzi anaposoma hadithi kutoka kwenye kifaa cha kidijitali inayohusu suala lengwa, 

awajibike na kuzingatia hatua za kiusalama. 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposoma hadithi kuhusu suala lengwa pamoja na wenzake kutoka jamii 

mbalimbali. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kw ufasaha na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la teknolojia na yanayofundishwa katika somo la Environmental Activities. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.3 

Kuandika 

10.3.1 

Insha ya 

Maelezo 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele 

vinavyozingatiwa 

katika uandishi wa 

insha ya maelezo,  

b) kuandika insha ya 

maelezo kati ya 

maneno 85-90 

akizingatia kanuni za 

uandishi, 

c) kuchangamkia 

kuandika insha ya 

maelezo ipasavyo ili 

kuimarisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua vipengele vya kuzingatia 

katika uandishi wa insha ya maelezo 

(k.v wahusika, ujumbe, muundo) 

kwenye kitabu, kifaa cha kidijitali 

akiwa na wenzake, 

● kusikiliza maelezo yakitolewa na 

mwalimu, mgeni mwalikwa au kwenye 

vifaa vya kidijitali akishirikiana na 

wenzake, 

● kusoma kielelezo cha insha ya maelezo 

kwenye kitabu, chati au kifaa cha 

kidijitali akiwa na wenzake, 

● kutambua kanuni za uandishi wa 

insha ya maelezo (k.v. mwandiko 

nadhifu, mtiririko) akiwa na 

wenzake, 

● kuandika insha ya maelezo kuhusu 

suala lengwa kwa kuzingatia vipengele 

vya uandishi wa insha ya maelezo na 

kuwasomea wenzake ili waitolee 

maoni, 

●  kumsomea mzazi au mlezi insha ya 

maelezo aliyoandika. 

Je, unatumia 

maneno ya aina 

gani unapotoa 

maelezo kuhusu 

kitu? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kutambua vipengele vya 

kuzingatia katika uandishi wa insha ya maelezo. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposikiliza insha ya maelezo kutoka kwa kifaa cha kidijitali.   

● Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha ya maelezo kwa kuzingatia vipengele vifaavyo. 

Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi na kuheshimu maoni yao. 

● Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kuandika. 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala mtambuko: 

Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo kuhusu suala lengwa akizingatia hatua za uandishi. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika insha ya maelezo na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la teknolojia na yanayofundishwa katika somo la Environmental Activities 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.4 

Sarufi 

10.4.1 

Vinyume 

vya 

Vitendo 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vinyume 

vya vitendo katika 

matini, 

b) kutumia vinyume 

vya vitendo 

ipasavyo katika 

matini, 

c) kuchangamkia 

kutumia vitendo na 

vinyume vyake katika 

mawasiliano ya kila 

siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua vinyume vya vitendo (k.v. 

fungua- funga, keti- simama, twika- tua) 

kwenye chati, kitabu au vifaa vya 

kidijitali akiwa na wenzake, 

● kusikiliza kifungu chenye vinyume vya 

vitendo kikisomwa na mwalimu, mgeni 

mwalikwa au vifaa vya kidijitali akiwa 

na wenzake, 

● kusoma vinyume vya vitendo katika 

kifungu akiwa na wenzake, 

● kukamilisha sentensi akitumia 

vinyume vya vitendo akiwa na 

wenzake,  

● kutunga sentensi akitumia vinyume vya 

vitendo na kuzijadili na wenzake ili 

kuzitolea maoni, 

● kuigiza vinyume vya vitendo 

vilivyotumiwa kwenye kifungu akiwa na 

wenzake, 

● kumtajia mzazi au mlezi vinyume vya 

maneno alivyojifunza darasani. 

Je, unajua 

vinyume vipi 

vya vitendo? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuandika vinyume vya vitendo katika 

sentensi. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza matumizi ya vinyume vya vitendo. 

● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia vinyume vya vitendo. 

Maadili: 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotekeleza shughuli ipasavyo. 

● Umoja: mwanafunzi anapofanya kazi pamoja na wenzake kikundi. 

Masuala mtambuko: 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapoigiza vinyume vya vitendo vilivyotumiwa kwenye kifungu akiwa 

na wenzake kutoka jamii tofauti tofauti bila ubaguzi. 

● Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapotambua vinyume vya vitendo katika kifungu kutoka kwenye kifaa cha 

kidijitali na kuzingatia hatua za kiusalama. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vinyume vya maneno na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la teknolojia na yanayofundishwa katika somo la Environmental Activities. 
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MWONGOZO WA VIGEZO NA VIWANGO VYA KUTATHMINIA ULIOPENDEKEZWA 
 

MADA:        KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA 

 

                   Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio  Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali Na Matarajio 

Kuweza kuwasiliana 

kwa kuzingatia 

matamshi bora. 

(vokali za Kiswahili, 

konsonanti za 

Kiswahili;/py/,/vy/,/sh/,

/mb/,/nz/,/tw/ 

/dh/,/th/,/ch/,/mbw/,/nd/

,ny/) 

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya sauti lengwa 

kikamilifu. 

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya sauti lengwa. 

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya baadhi ya sauti 

lengwa.   

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya baadhi ya sauti 

lengwa kwa 

kuelekezwa.  

Kuweza kuzungumza 

na kujieleza kwa 

ufasaha. 

(kwa kutumia maneno 

ya heshima na adabu 

na mazungumzo ya 

kimuktadha) 

Anazungumza na 

kujieleza kwa ufasaha 

na kikamilifu akitumia 

maneno ya heshima na 

adabu na katika 

mazungumzo 

mbalimbali kwa uketo. 

Anazungumza na 

kujieleza kwa ufasaha 

na kikamilifu akitumia 

maneno ya heshima na 

adabu na katika 

mazungumzo 

mbalimbali.  

Anazungumza na 

kujieleza kwa ufasaha 

na kikamilifu akitumia 

baadhi ya maneno ya 

heshima na adabu na 

katika baadhi ya 

mazungumzo. 

Anazungumza na 

kujieleza kwa akitumia 

baadhi ya maneno ya 

heshima na adabu na 

katika baadhi ya 

mazungumzo kwa 

kuelekezwa.  
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Kuweza kusikiliza na 

kujibu ipasavyo. 

(maamkuzi, 

maagano,kifungu  na 

maagizo) 

Anasikiliza na kujibu 

maamkuzi, maagano 

na kifungu na kutoa na 

kufuata maagizo kwa 

kuzingatia ujumbe na 

ishara zifaazo kwa 

urahisi. 

Anasikiliza na 

kujibu maamkuzi, 

maagano na kifungu na 

kutoa na kufuata 

maagizo kwa 

kuzingatia ujumbe na 

ishara zifaazo. 

Anasikiliza na kujibu 

baadhi ya maamkuzi, 

maagano na kifungu, 

na kutoa na kufuata 

baadhi ya maagizo kwa 

kuzingatia ujumbe na 

ishara zifaazo. 

Anasikiliza na kujibu 

baadhi ya maamkuzi 

maagano na kifungu,  

na kutoa na kufuata 

baadhi ya maagizo kwa 

kuzingatia ujumbe na 

ishara zifaazo kwa 

kuelekezwa. 
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MADA: KUSOMA 

 

 Viwango Vigezo Kuzidisha 

Matarajio  

Kufikia Matarajio 

 

Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

 

Kuweza kusoma kwa 

ufahamu – kifungu ( 

ujumbe, matumizi ya 

msamiati mwafaka, 

kutabiri,kueleza 

mafunzo) 

Anasoma vifungu 

na kutambua 

ujumbe, matumizi 

mwafaka ya 

msamiati na kutoa 

utabiri na mafunzo 

kwa utendeti.   

Anasoma vifungu 

na kutambua 

ujumbe, matumizi 

mwafaka ya 

msamiati na kutoa 

utabiri na mafunzo.  

Anasoma vifungu na 

kutambua baadhi ya 

ujumbe, matumizi 

mwafaka ya msamiati 

na kutoa utabiri na 

mafunzo.  

Anasoma vifungu na 

kutambua baadhi ya 

ujumbe, matumizi 

mwafaka ya msamiati 

na kutoa  utabiri na 

mafunzo kwa kiasi. 

Kuweza kusoma kwa 

ufasaha.  

(matamshi bora, 

kiwango kifaacho cha 

sauti, kasi ifaayo, 

ishara zifaazo) 

Anasoma kwa 

kuzingatia 

vipengele vya 

kusoma kwa 

ufasaha kikamilifu. 

 

Anasoma kwa 

kuzingatia 

vipengele vya 

kusoma kwa 

ufasaha. 

Anasoma kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya 

kusoma kwa ufasaha. 

Anasoma kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya kusoma 

ufasaha kwa 

kuelekezwa.  
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MADA: KUANDIKA 

 

Viwango 

Vigezo 

Kuzidi matarajio 

 

Kufikia matarajio 

 

Kukaribia matarajio 

 

Mbali na matarajio 

 

Kuweza kuandika 

kwa hati nzuri, 

kutenganisha herufi 

ipasavyo na kuacha 

nafasi inayofaa baina 

ya maneno na 

pambizoni. 

Anaandika kwa hati 

nadhifu 

unaosomeka, 

anatenganisha herufi 

zote ipasavyo 

kwenye mistari na 

anaacha nafasi 

inayofaa baina ya 

maneno na 

pambizoni kwa 

wepesi. 

Anaandika kwa hati 

nadhifu unaosomeka, 

anatenganisha herufi 

zote ipasavyo kwenye 

mistari na anaacha 

nafasi inayofaa baina 

ya maneno na 

pambizoni. 

Anaandika kwa hati usio 

nadhifu lakini 

unaosomeka, 

anatenganisha baadhi ya 

herufi ipasavyo kwenye 

mistari na anaacha nafasi 

zisizolingana baina ya 

maneno na pambizoni. 

 

Anaandika hati usiosomeka 

kwa urahisi, anatenganisha 

baadhi ya herufi ipasavyo 

kwenye mistari na anaacha 

nafasi zisizolingana baina ya 

maneno na pambizoni kwa 

kuongozwa. 

 

Kuweza kuandika 

aina mbalimbali za 

insha.  

(masimulizi, maelezo) 

kwa kuzingatia 

vipengele vifuatavyo: 

muundo, ujumbe, 

mtindo na kanuni 

zifaazo za uandishi.  

 

Anaandika aina 

mbalimbali za insha 

kwa kuzingatia 

vipengele vifaavyo 

vya uandishi kwa 

utendeti. 

 

Anaandika aina 

mbalimbali za insha 

kwa kuzingatia 

vipengele vifaavyo 

vya uandishi. 

 

Anaandika aina 

mbalimbali za insha  

kwa kuzingatia baadhi 

ya vipengele vifaavyo 

vya uandishi. 

Anaandika aina mbalimbali 

za insha kwa kuzingatia 

baadhi ya vipengele vifaavyo 

vya uandishi kwa kuongozwa. 
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KuweKuweza 

kuzingatia alama za 

uakifishaji na 

uendelezaji wa 

maneno katika 

uandishi wa insha. 

Anazingatia alama 

za uakifishaji na 

uendelezaji wa 

maneno katika 

uandishi wa insha 

kwa utendeti. 

Ana     Anazingatia alama za 

uakifishaji na 

uendelezaji wa 

maneno katika 

uandishi wa insha. 

Anazi Anazingatia baadhi ya 

alama za uakifishaji na 

uendelezaji wa maneno 

katika uandishi wa insha. 

Anazi Anazingatia baadhi ya alama 

za uakifishaji na uendelezaji 

wa baadhi ya maneno katika 

uandishi wa insha. 

 

 

MADA: SARUFI 

 

Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio  

 

Kufikia Matarajio 

 

Kukaribia Matarajio 

 

Mbali na Matarajio 

 

Kuweza kutambua 

na kutumia maneno 

mbalimbali katika 

lugha ya Kiswahili. 

(yeye, wao, huyo 

yule, wale, hili, haya, 

-ake, -ao, eupe, -eusi, 

-ekundu, juu ya, 

ndani ya, mbele ya) 

Anatambua na kutumia 

maneno mbalimbali 

katika matini kwa kina. 

Anatambua na kutumia 

maneno mbalimbali 

katika matini. 

Anatambua na kutumia 

baadhi ya maneno katika 

matini.  

Anatambua na kutumia 

baadhi ya maneno katika 

matini kwa kuongozwa. 

Kuweza kutambua 

vinyume vya 

maneno na 

kuvitumia katika 

neno. 

Anatambua vinyume vya  

maneno na kuvitumia 

katika neno kwa utendeti. 

Anatambua vinyume 

vya  maneno na 

kuvitumia katika neno. 

Anatambua vinyume vya 

baadhi ya maneno na 

kuvitumia katika neno.  

Anatambua vinyume 

vya  baadhi ya maneno 

na kuvitumia katika 

neno kwa kusaidiwa. 
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Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio  

 

Kufikia Matarajio 

 

Kukaribia Matarajio 

 

Mbali na Matarajio 

 

(Vinyume vya vitenzi) 

 

Kuweza kutambua 

na kutumia umoja 

na wingi wa 

maneno, vifungu 

vya maneno na 

sentensi. 

 

Anatambua na kutumia  

umoja na wingi  wa 

maneno kwa utendeti. 

Anatambua na kutumia 

umoja na wingi na 

udogo wa maneno.  

Anatambua na kutumia 

umoja na wingi na udogo 

wa baadhi ya maneno 

maneno.  

Anatambua na kutumia  

umoja na wingi na 

udogo wa baadhi ya 

maneno maneno kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 

ukanushaji wa nafsi 

ya tatu na vinyume 

vya vitenzi. 

( ukanushaji wa nafsi 

ya tatu, vinyume vya 

vitenzi) 

Anatambua maneno 

yaliyokanushwa katika 

nafsi ya tatu na vinyume 

vya vitenzi kwa wepesi. 

Anatambua maneno 

yaliyokanushwa katika 

nafsi ya tatu na 

vinyume vya vitenzi.  

 

Anatambua baadhi ya 

maneno yaliyokanushwa 

katika nafsi ya tatu na 

vinyume vya vitenzi.  

 

Anatambua baadhi ya 

maneno yaliyokanushwa 

katika nafsi ya tatu na 

vinyume vya vitenzi 

kwa kuongozwa. 
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KIAMBATISHO : SHUGHULI YA HUDUMA YA KIJAMII INAYOCHANGIA UJIFUNZAJI (CSL)  

Katika kiwango hiki, lengo la shughuli ya CSL ni kuambatanisha dhana zilizofunzwa darasani katika masomo mbalimbali na 

tajriba za maisha halisi ya mwanafunzi. Huwawezesha wanafunzi kuona jinsi mambo waliyojifunza yanavyohusiana na maisha ya 

kila siku. CSL huwa katika somo la Environmental Activities. Mwalimu darasani anatarajiwa kutambua na kuwaelekeza wanafunzi 

kutekeleza shughuli ya CSL ya darasa zima na jumuishi inayofaa kulingana na umri wa wanafunzi ndani ya shule. Usalama wa 

wanafunzi unafaa utiliwe maanani wakati wa kuchagua shughuli hii. Zifuatazo ni hatua za shughuli ya CSL jumuishi ambayo 

inafaa itekelezwe hatua kwa hatua katika muhula wa shule. 

 

Hatua za utekelezaji wa CSL jumuishi  

1. Maandalizi 

• Amua shughuli itakayotekelezwa na wanafunzi. 

• Tambua umilisi, maadili na stadi lengwa za masomo mahususi kwa shughuli ya CSL. 

• Tambua nyenzo hitajika kwa shughuli hiyo (vifaa vinavyopatikana karibu). 

• Panga shughuli hiyo itekelezwe hatua kwa hatua katika muhula (weka tarehe na saa ya shughuli). 

• Wasiliana na wanafunzi, wazazi/walezi, utawala wa shule, walimu na wadau wengine katika jamii ya shule. 

• Tambua na ukuze vifaa vya kutathminia. 

2. Utekelezaji wa shughuli ya CSL  

• Wapatie wanafunzi majukumu. 

• Hakikisha kuwa kila mwanafunzi anashiriki katika shughuli hii. 

• Watazame wanafunzi wanapotekeleza shughuli ya CSL na uweke rekodi ya matokeo. 

• Tumia kifaa kifaacho cha kutathmini mchakato wa shughuli na matokeo (tathmini kazi ya wanafunzi kutoka mwanzo 

hadi mwisho). 

• Tathmini umilisi, maadili na stadi lengwa za masomo. 
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3. Utafakuri wa shughuli ya CSL  

K   Kuwa na muda wa tathmini binafsi na wanafunzi kuhusu shughuli waliyotekeleza ya CSL jumuishi kwa kujadili yafuatayo: 

• Ni nini kilifanyika vyema na kwa nini? 

• Ni nini ambacho hakikufanyika vizuri na kwa nini? 

• Ni nini kinachoweza kufanywa kwa njia tofauti wakati ujao? 

• Ni nini wanafunzi walijifunza? 

  

Kutakuwa na shughuli moja ya CSL kwa mwaka. Masuala makuu ya CSL jumuishi yatatokana na kategoria pana za masuala 

mtambuko na ujuzi unaolengwa katika masomo mbalimbali. Walimu wanatarajiwa kuwa na masuala tofautitofauti yanayolengwa 

kila mwaka ili kuwapa fursa wanafunzi kutalii masuala mtambuko mbalimbali. Kunafaa kuwa na uhusiano kati ya stadi za masomo 

na masuala makuu. 

 

 

Shughuli ya CSL jumuishi itakuwa ya shule nzima ambapo jamii yote ya shule itahusika (wanafunzi, wazazi/walezi, utawala wa 

shule na walimu). Wazazi/walezi ni washikadau muhimu katika kupanga na kutekeleza shughuli ya CSL.  Ingawa walimu 

huongoza upangaji na utekelezaji wa shughuli ya CSL, wanafunzi watatarajiwa kushiriki kikamilifu katika mchakato mzima. 

 

Shughuli hii ya CSL hutoa fursa ya ukuzaji wa umilisi wa kimsingi na maadili mbalimbali. Mwalimu anatarajiwa kulenga umilisi 

na maadili tofautitofauti. 

 

Tathmini ya shughuli ya CSL 

Tathmini ya CSL jumuishi italenga vipengele 3 ambavyo ni: stadi kutokana na masomo mbalimbali yatakayojumuishwa katika 

shughuli hii, umilisi wa kimsingi uliokuzwa na maadili yaliyokuzwa. Tathmini inafaa kulenga mchakato mzima wa utekelezaji na 

matokeo ya mwisho ya shughuli. Mwalimu atatathmini wanafunzi katika vikundi akitumia vifaa mbalimbali kama vile ratiba ya 

ukaguzi, orodha hakiki, kiwango cha ukadiriaji na vifaa vingine faafu vya tathmini.  
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