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DIBAJI YA WAZIRI WA ELIMU 
Serikali ya Kenya imejitolea kuhakikisha kuwa malengo ya sera ya elimu, mafunzo na utafiti yanatimiza maazimio ya Katiba ya 
Kenya, 2010, Ruwaza ya Kenya, 2030, Sera ya Mtaala ya Kitaifa ya 2019, Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa 
na mikataba ya kieneo na kimataifa ambayo Kenya ni mshirika. Katika kutimiza kauli mbiu ya Elimu ya Msingi, Wizara ya Elimu 
imefanikiwa kuanzisha utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi katika viwango vya Chekechea, Shule za Msingi na Shule za Junia.  
 
Utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi unahusisha ufuatiliaji na tathmini ili kuhakikisha kwamba umefanikiwa. Baada ya kutekelezwa 
kwa mtaala huu kwa awamu ya kwanza ya miaka mitano, tathmini tamati ya utekelezwaji huu ilifanywa ili kubaini iwapo matokeo 
yanayotarajiwa kama yanavyoelezewa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF) yalifikiwa. Serikali ya Kenya 
iliunda jopokazi ya Rais ya: Presidential Working Party on Education Reforms (PWPER) mwaka wa 2022 kushughulikia masuala 
nyeti yanayotatiza sekta ya elimu. Jopokazi hii ya rais ilitoa mapendekezo mbalimbali yanayoathiri elimu nchini yaliyochochea 
kutazamwa upya kwa mtaala wa elimu. Mapendekezo ya jopokazi hii, ripoti za kuangalia utekelezaji wa mtaala, ripoti za tathmini 
tamati kuhusu utekelezwaji wa elimu ya msingi kiawamu na taarifa kutoka kwa wanaotekeleza mtaala  na washikadau wengine 
zilichangia usawasishaji na kutazamwa upya kwa mtaala wa elimu ya awali. Mtaala uliofanyiwa marekebisho wa shule za msingi 
unatoa nafasi kwa wanafunzi kukuza uwezo wa kusoma na kuandika pamoja na mbinu za kuweza kuhesabu (basic literacy and 
numeracy) na kuweza kuingiliana na mazingira yao.  Wanafunzi wanajenga juu ya umilisi walioupata katika shule za chekechea 
na pia kuwaandaa kujiunga na shule ya msingi ya juu.    

Mtaala unawasilisha Malengo ya Elimu ya Taifa, Matokeo yanayotarajiwa ya kiwango, kauli kiini, matokeo ya kijumla 
yanayotarajiwa, mada na mada ndogo. Mtaala pia unatoa matokeo maalum yanayotarajiwa, shughuli za ujifunzaji 
zilizopendekezwa, maswali dadisi yaliyopendekezwa, umilisi wa kimsingi, masuala mtambuko, maadili na pia viwango na vigezo 
vya kutathmini.  

Ni matumaini yangu kwamba mitaala hii itatumiwa na mashirika ya serikali na washikadau wengine kupanga kikamilifu na 
kutekeleza wa Mtaala wa Kiumilisi.  

 
HON. EZEKIEL OMBAKI MACHOGU, CBS 
WAZIRI WA ELIMU  
WIZARA YA ELIMU  
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DIBAJI YA KATIBU MKUU  
Mwaka wa 2019 Wizara ya Elimu ilizindua utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi kupitia mfumo wa ana kwa ana.  Daraja ya chini ya 

Shule za Msingi ni kiwango cha kwanza katika elimu ya msingi baada ya masomo ya Chekechea katika muundo uliotolewa katika 
Basic Education Act of 2013. Mitaala iliyofanywa upya imejengwa katika msingi wa elimu ya Chekechea. Inawapatia wanafunzi 
nafasi ya kuingiliana na mazingira yao pamoja na kukuza mbinu za kusoma, kuandika pamoja na kuhesabu.  Hii inaoana na 
ruwaza na mwito wa mageuzi ya mtaala kama inavyoelezwa katika Mtaala wa Kiumilisi. Kiwango hiki cha elimu ni muhimu katika 
kuchangia kufikia ruwaza na mwito wa mabadiliko yanayoendelea ya kimtaala kama ilivyoelekezwa katika Mswada Elekezi Nambari 

1 wa mwaka 2019 kuhusu Katika kuafikia elimu na mafunzo yenye ubora na jumuishi kwa maendeleo endelevu nchini Kenya. Mswada 
Elekezi huo unaeleza kuhusu kuvuka kutoka mtaala wa Kimafunzo na kuzingatia kukuza vipawa vya kila mwanafunzi 

Mitaala ya shule za msingi daraja ya chini katika juzuu tatu: 

Juzuu ya kwanza: English Language Activities na Kiswahili Mazoezi ya Lugha.  
Juzuu ya pili: Indigenous Language Activities na Creative Activities.  
Juzuu ya tatu: Mathematical Activities, Environmental and Religious Activities. 

Mitaala hii inalenga kukuza umilisi wa mwanafunzi kwa kutoa maelezo yanayooana na mihimili ya Mtaala wa Kiumilisi. Mitaala hii 
pia inalenga kuelekeza wasomi kwa njia ifaayo na kusaidia ujifunzaji ili kuwasaidia wanafunzi kufikia matokeo yanayotarajiwa. Inatoa 
mapendekezo ya shughuli za ujifunzaji za kimwingiliano ili kufanya ujifunzaji uwe wa kupendeza, kisisimua na kuburudisha. 

 
DKT. BELIO KIPSANG 

KATIBU MKUU 
IDARA YA SERIKALI YA ELIMU YA AWALI NA E LIMU YA MSINGI  

WIZARA YA ELIMU  
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SHUKRANI 
Sheria Nambari 4 ya 2013 (Toleo jipya 2019) ya Taasisi ya Ukuzaji Mitaala ya Kenya (KICD) inaipa uwezo Taasisi kukuza Mitaala  na vifaa 
vya msaada kwa mtaala kwa elimu ya msingi na ya vyuo vya Elimu na Mafunzo. Mchakato wa ukuzaji mtaala wa kiwango chochote 
huhusisha utafiti, ulinganishi wa kimataifa, na uhusishaji mkubwa wa wadau wa elimu. Kupitia kwa mchakato huu wa utaratibu na wa 
kimashauriano, KICD ilizua wazo la Mtaala wa Kiumilisi (CBC) kama ilivyoelezwa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (KICD), 
2017. Unaitikia mahitaji ya karne ya 21 na matamanio yanayoelezwa katika Katiba ya Kenya ya 2010, Ruwaza ya 2030, Kanuni za  Jumuia 
ya Afrika Mashariki na maelekezo kuhusu shirika la International Bureau of Education.      (IBE) na Malengo ya Maendeleo Endelevu ya 
Umoja wa Mataifa (SGD). 

KICD hufadhiliwa na Serikali ya Kenya ili kutekeleza majukumu na mipangilio ya serikali na sekta ya elimu. Pia, Taasisi hupat a misaada 
kutoka kwa mashirika mengine ya kimaendeleo yanayoangazia miradi teule. Mitaala ya Gredi ya 1-3 imekuzwa kwa ufadhili wa Benki ya 
Dunia kupitia mradi wa Kenya Primary Education Equity in Learning Programme (KPEELP), chini ya usimamizi wa Wizara ya Elimu. Tuna 
shukrani nyingi kwa msaada wa serikari kupitia Wizara ya Elimu na washirika wetu wa kimaendeleo kwa sababu ya sera, rasilimari na 
msaada pia wa kiufundi. Shukrani maalum kwa Waziri wa Wizara ya Elimu, Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu Idara ya Ser ikali ya Elimu 
ya Awal i na ya Msingi kwa mchango wao. 

Ningependa kuwashukuru wakuza mitaala wa KICD na wafanyakazi wengine, walimu wote na wanaelimu wengine walioshiriki kama 
wanajopo, sekta mbalimbali za serikali (SAGAs) na wawakilishi wa wadau mbalimbali walioshiriki kuandika mitaala hii ya Gredi ya 1-3. 
Kuhusiana na hili, ningependa kumshukuru Katibu wa Tume ya Kuwaajiri Walimu (TSC) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Baraza la Kitaifa la 
Mitihani (KNEC) kwa msaada wao katika mchakato wa kukuza mitaala hii. Mwisho, nalishukuru baraza la KICD kwa maongozi yake katika 
ukuzaji wa mitaala. Nawahakikishia waalimu, wazazi na washikadau wengine kuwa, mitaala hii itaelekeza ipasavyo utekelezaji wa Mtaala 
wa Kiumilisi katika Gredi ya 1-3 na kuwaandaa wanafunzi vilivyo kujiunga na Gredi za 4-6.  

 
PROF. CHARLES O. ONG’ONDO, MBS 
MKURUGENZI/OFISA MTENDAJI MKUU  
TAASISI YA UKUZAJI MITAALA KENYA  
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MALENGO YA KITAIFA YA ELIMU NCHINI KENYA  
 
Elimu nchini Kenya inatakiwa: 
1. Kukuza na kustawisha utaifa, uzalendo na kuendeleza umoja wa kitaifa 

Nchini Kenya kuna jamii zenye mila, dini na tamaduni mbalimbali lakini tofauti hizi hazifai kuzitenganisha. Lazima waweze 
kuishi na kutangamana kama Wakenya. Elimu ina jukumu kuu la kuwezesha vijana kujenga hisia za uzalendo na utaifa kwa 
kuondoa mivutano na kukuza mielekeo chanya ya kuheshimiana. Mielekeo hii itawawezesha wanajamii kuishi pamoja kwa 
utangamano na kujenga uzalendo ili kuchangia ukuaji wa taifa. 

 
2. Kukidhi mahitaji ya kijamii, kiuchumi, kiteknolojia na viwanda yanayochangia maendeleo ya kitaifa 

Elimu inafaa kuwaandaa vijana wa taifa la Kenya kutekeleza wajibu wenye umuhimu katika maisha nchini. 
a) Mahitaji ya kijamii 

Elimu nchini Kenya lazima iwatayarishe vijana kwa mabadiliko ya mielekeo na mahusiano ambayo yanahitajika kwa 
maendeleo ya haraka ya uchumi wa kisasa. Kuna uwezekano wa kuwa na mageuzi taratibu ya kijamii kutokana na 
maendeleo ya haraka ya usasa. Elimu inapaswa kuwasaidia vijana kujirekekebisha kutokana na mabadiliko haya. 

 
b) Mahitaji ya kiuchumi 

Elimu nchini Kenya inafaa kukuza raia walio na stadi, maarifa, ujuzi na sifa za kibinafsi zinazohitajika kuhimili maendeleo 
ya kiuchumi. Kenya inajenga uchumi huru na wa kisasa ambao unahitaji wafanyakazi wa kutosha, walio na maarifa 
yanayohitajika humu nchini. 

 
c) Mahitaji ya kiteknolojia na ya kiviwanda 

Elimu nchini Kenya inafaa kuwapa vijana stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya kiviwanda. 
Kenya inatambua mabadiliko ya haraka ya kiviwanda na kiteknolojia yanayofanyika, hasa katika ulimwengu ulioendelea. 
Tunaweza kuwa sehemu ya maendeleo haya ikiwa mfumo wetu wa elimu utalenga kimakusudi maarifa, stadi na mielekeo 
itakayotayarisha vijana kwa mabadiliko ya yanayoendelea ulimwenguni. 
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3. Kutoa nafasi ya kujiendeleza na kujitosheleza 
Elimu inapaswa kuwezesha kutambua, kukuza na kuimarisha vipawa vya kila mmoja ili kuweza kujiendeleza na kujitosheleza. 
Inafaa kuwawezesha watoto kukuza uwezo wao. Kipengele muhimu cha maendeleo ya kibinafsi ni ujenzi wa tabia ifaayo. 

   

4. Kuwawezesha wananchi kuimarisha maadili na amali za kijamii na kidini 
Elimu inakusudiwa kukuza maarifa, stadi na mielekeo itakayoimarisha upataji wa maadili na kuwasaidia watoto kukua wakiwa 
wenye nidhamu, wanaojitegemea na raia wakamilifu. 

 

5. Kuimarisha usawa wa kijamii na uwajibikaji 
Usawa wa kijamii kwa mfano, usawa wa kijinsia huimarika watu wa jamii na jinsia zote wanapopata elimu sawa. 
Elimu inafaa ikuze usawa wa kijamii na uwajibikaji wa kijamii kutokana na mfumo wa elimu unaowezesha fursa sawa ya 
elimu kwa wote. Inafaa kuwapa watoto wote fursa mbalimbali na zenye changamoto zitakazowawezesha kutoa huduma 
jumuishi za kijamii bila kujali jinsia, uwezo au mazingira ya kijiografia. 

 

6. Kukuza uthamini wa tamaduni mbalimbali nchini Kenya 
Elimu inafaa kuwapa vijana uelewa wa tamaduni za kale na za sasa na nafasi yazo katika jamii ya kisasa. Vijana wanafaa 
kuambatanisha maadili ya tamaduni bora na mahitaji yanayobadilika kulingana na maendeleo yanayotokea ili kujenga jamii 
thabiti ya kisasa. 

 

7. Kuimarisha utambuzi wa uhusiano wa kimataifa na kukuza mwelekeo chanya kwa mataifa mengine 
Kenya kama nchi mojawapo ya jamii ya kimataifa inakusudia elimu iwaelekeze Wakenya kutambua na kuthamini mahusiano 
ya kimataifa kwa kuzingatia mikataba, uwajibikaji, haki na manufaa yanayoambatana na ushirika huo. 

 

8. Kustawisha mwelekeo chanya kuhusu afya bora na uhifadhi wa mazingira. 
Elimu inakusudiwa kujenga mielekeo ifaayo miongoni mwa vijana kuhusu udumishaji wa afya bora na mazingira kwa 
kujiepusha na mienendo inayoweza kudhuru afya ya mwili na akili. Aidha, inafaa kuimarisha mielekeo chanya kuhusu ukuzaji 
na uhifadhi wa mazingira na kuwaelekeza vijana kuthamini usafi wa mazingira.  



ix 
 

MGAO WA VIPINDI  
 
  Somo  Vipindi Vilivyopendekezwa 
1.  Indigenous Language Activities  2 
2.  Kiswahili Language Activities / Kenya Sign Language Activities  4 
3.  English Language Activities  5 
4.  Mathematical Activities  5 
5.  Religious Education Activities  3 
6.  Environmental Activities  4 
7.  Creative Activities  7 
8.  Pastoral/Religious Instruction Programme  1 
Total  31 
 
 
MATOKEO MAALUM YANAYOTARAJIWA YA ELIMU YA MSINGI  
Kufikia mwisho wa elimu ya msingi, mwanafunzi aweze:  
a) kuwasiliana apasavyo akitumia mbinu za mazungumzo na ishara katika miktadha mbalimbali,   
b) kudhihirisha ufahamu wa hali ya juu wa dhana mbalimbali katika kusuluhisha matatizo ya kila siku,   
c) kutumia ujuzi wa kijamii, mienendo na maadili ya kidini kwa nia ya kuchangia kukua kwa jamii,  
d) kukuza talanta kwa nia ya kujiendeleza na kujifanikisha,  
e) fanya maamuzi kutokana na ufahamu wa mambo kama mwananchi wa kitaifa na kimataifa mwenye jamii zenye demokrasia 

tofauti katika ulimwengu huru,  
f) ibua mikakati bunifu inayoweza kuifadhi na kudumisha mazira,  
g) kutumia ujuzi wa kidijitali kujifunza na kujifurahisha,  
h) kufurahia haja ya umuhimu wa tamaduni nyingi na zenye utajiri kwa nia ya kutegemeana kwa binadamu.  
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KAULI KIINI 

Kiswahili ni lugha ya taifa na rasmi nchini Kenya na lugha ya mawasiliano katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. 
Wakenya wengi hujifunza Kiswahili kama lugha ya pili. Ni muhimu wanafunzi wapate umilisi wa kuwasiliana kwa 
Kiswahili mapema hasa katika shule za msingi. Somo hili humwezesha mwanafunzi kujenga stadi za kimsingi za kusikiliza, 
kuzungumza, kusoma na kuandika. Aidha, somo hili humwandaa mwanafunzi kwa mafunzo ya viwango vya juu na baadaye 
katika ajira. 

 
 

MATOKEO YA KIJUMLA YA SOMO LA KISWAHILI  
Kufikia mwisho wa kiwango cha chini, mwanafunzi aweze: 
a) kusikiliza kwa makini na kuitikia ipasavyo kwa Kiswahili katika miktadha mbalimbali ya mawasiliano, 
b) kuzingatia kanuni za lugha ili kuwasiliana kiubunifu kwa njia ya mazungumzo na maandishi,  
c) kujieleza kwa ufasaha katika miktadha mbalimbali, 
d) kusoma kwa ufasaha na kufahamu matini mbalimbali yaliyochapishwa na ya kidijitali na kutumia maarifa anayoyapata 

katika mazingira tofauti maishani, 
e) kutumia hati za kimaandishi na mfumo wa kidijitali kuwasiliana ipasavyo kwa kuzingatia mitindo na miundo husika katika 

miktadha mbalimbali, 
f) kuchangamkia matumizi ya Kiswahili kama lugha rasmi na ya taifa katika mawasiliano ya kila siku. 

 



 

 
 

90 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

KISWAHILI MAZOEZI YA LUGHA 

GREDI YA 2 
  



 

 
 

91 

1.0 SHULENI 

 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

1.1.1 

Maamkuzi 

na Maagano  

 

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua 

maamkuzi na 

maagano ya 

nyakati za 

siku, 

b) kuamkua na 

kuitikia 

maamkuzi na 

maagano ya 

nyakati za siku, 

c) kufurahia 

kuamkua na 

kuagana ili 

kujenga 

mshikamano wa 

kijamii. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua maneno yanayotumiwa 

katika maamkuzi mbalimbali ya 

nyakati za siku (habari ya asubuhi, 

habari ya mchana, Habari ya jioni, 

siku njema) kutoka kwenye chati, 

vitabu, kadi maneno, mti maneno, 

michoro, picha au vifaa vya kidijitali 

akishirikiana na wenzake,  

• kutazama picha za watu wakisalimiana 

na kuagana akishirikiana na wenzake 

kujadili picha hizo,  

• kutazama video inayoonyesha watu 

wakitumia maamkuzi na maagano ya 

nyakati za siku, 

• kuigiza na mwenzake maamkuzi na 

maagano mbalimbali. 

Tunaamkuana vipi 

wakati wa 

asubuhi, mchana 

na jioni? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu katika kazi ya kikundi na kujadiliana kuhusu maamkuzi 

na maagano ya nyakati za siku. 
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• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutazama watu wakisalimiana na kuagana.

• Kujiamini:  mwanafunzi anapoigiza ipasavyo maamkuzi na maagano ya nyakati mbalimbali.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapojadili picha za watu wanaoamkuana na kuagana.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapowaamkua wengine kwa heshima.

● Upendo: mwanafunzi anapowaamkua na kuwaaga wenzake.

● Amani: mwanafunzi anapowaamkua na kuwaaga wenzake.

Masuala mtambuko:  

Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapojumuika na wenzake katika kuigiza maamkuzi na maagano darasani, shuleni na 

katika mazingira yake. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya maamkuzi na maagano aliyojifunza katika somo la Kiwahili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.  
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.2  

Kusoma 

1.2.1 Kusoma 

Ufahamu 
Kusoma kifungu. 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati

kuhusu suala lengwa

katika kifungu chepesi

cha ufahamu,

b) kutabiri yatakayotokea

katika kifungu chepesi

cha ufahamu kwa

kuzingatia picha,

c) kueleza ujumbe wa

kifungu chepesi cha

ufahamu,

d) kueleza mafunzo

yanayotokana na

kifungu chepesi cha

ufahamu,

e) kuchangamkia

kusoma vifungu vya

ufahamu ili

kuimarisha stadi ya

kusoma.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusoma kifungu chepesi cha maneno

31 - 34 na kutambua msamiati wa

suala lengwa akiwa peke yake, au na

wenzake,

● kutumia msamiati wa suala lengwa

ipasavyo katika mawasiliano,

● kutabiri ujumbe wa kifungu kwa

kutazama picha kwenye kitabu,

vifaa vya kidijitali au chati akiwa na

wenzake,

● kutabiri kitakachotokea katika

hadithi akizingatia picha kwenye

kifungu akishirikiana na wenzake,

● kueleza ujumbe wa kifungu chepesi

cha ufahamu akiwa na wenzake,

● kuthibitisha utabiri wake

kuhusu hadithi baada ya

kuisoma,

● kueleza mafunzo yanayotokana na

kifungu chepesi cha ufahamu

akishirikiana na wenzake,

● kumsomea mzazi au mlezi kifungu

kuhusu suala lengwa.

Kusoma kifungu ili 

ufahamu ujumbe 

unafanya nini? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi na kuchangia katika 

kutambua msamiati, kutabiri na kujibu maswali. 

• Uwazaji wa kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotoa utabiri kutokana na picha na kuchangia katika kujibu 

maswali. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kijiditali kusoma hadithi na kutazama picha. 

Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kwa kikundi kujadiliana. 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine katika matumizi ya vifaa vya kidijitali darasani. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapoeleza mafunzo kutokana na kifungu kuhusu suala lengwa. 

Masuala mtambuko: 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusoma hadithi na pia kujadili picha ukakamavu 

wake unaimarika.  

● Utunzaji na matumizi yafaayo ya vitu vinavyopatikana shuleni: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusoma kwa ufahamu na aliyojifunza katika somo hili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activitie na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.3 

Kuandika 

1.3.1 Hati nadhifu:  

 

 Sentensi:  

Maumbo yanayofaa, 

kutoacha nafasi 

baina ya herufi katika 

neno, kuacha nafasi 

kati ya neno lingine),  

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua hati 

nadhifu katika 

sentensi, 

b) kuandika sentensi 

akizingatia hati 

nadhifu, 

c) kufurahia 

kuandika 

akizingatia hati 

nadhifu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua hati nadhifu kwenye kitabu, 

chati au kifaa cha kidijitali akiwa na 

wenzake, 

• kujadili na wenzake kuhusu hati nadhifu 

kwenye kitabu, chati au kifaa cha 

kidijitali, 

• kuandika sentensi fupi kuhusu suala 

lengwa akizingatia hati nadhifu, 

• kuwasilisha darasani sentensi zake ili 

wenzake wamtolee maoni, 

• kumwandikia mzazi au mlezi sentensi 

fupi kuhusu suala lengwa akizingatia 

hati nadhifu. 

Je, ni mambo gani 

unayozingatia 

wakati wa 

kuandika? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu hati nadhifu. Pia, anaposhiriki 

kikamilifu kuandika akiwa na wenzake katika kikundi. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotambua hati nadhifu katika kifaa cha kidijitali. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapoandika akizingatia hati nadhifu. 
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Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao. 

• Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli ya kuandika. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya kikundi. 

Masuala mtambuko: 

• Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapojadili na wenzake kuhusu hati nadhifu uwezo wake wa uandishi bora unakuzwa. 

• Usalama mtandaoni: mwanafunzi azingatie hatua za kiusalama anapotambua hati nadhifu kwenye kifaa cha kidijitali. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kuandika kwa hati nadhifu anayojifunza katika somo hili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activitie na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lilopendekezwa 

1.4 

Sarufi 

1.4.1 

Matumizi 

ya Wewe 

na Nyinyi 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho 

wa mada ndogo, 

mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua

wewe na

nyinyi katika

sentensi,

b) kutumia

wewe na nyinyi

ipasavyo katika

sentensi,

c) kufurahia kutumia

wewe na nyinyi

katika

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusikiliza kifungu au wimbo unaohusu

nafsi ya pili (wewe na nyinyi), kutoka

kwa mwalimu au kifaa cha kidijitali,

• kusoma vifungu vilivyo na nafsi ya pili

(wewe na nyinyi) akishirikiana na

wenzake,

• kutumia nafsi ya pili (wewe na nyinyi)

umoja na wingi kwa kuigiza

mazungumzo na wenzake katika

kikundi (k.m: Wewe unasoma - Nyinyi

mnasoma; Wewe ulienda shuleni -

Nyinyi mlienda shuleni.),

• kujaza nafasi kwa kutumia wewe na

nyinyi,

• kutaja zoezi la nafsi ya pili kwenye

tarakilishi kwa kuburura majibu sahihi

na kujaza nafasi akielekezwa na

mwalimu,

• kuwasiliana na mzazi au mlezi wake

kwa kutumia nafsi ya pili (wewe na

nyinyi).

Ni neno gani unaloweza 

kutumia kuwataja 

wenzako bila kutaja 

majina yao? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kutoa mifano kwa kutumia wewe na nyinyi. 

● Ubunifu: mwanafunzi anapoigiza matumizi ya wewe na nyinyi. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza matumizi ya wewe na nyinyi. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kutumia wewe na nyinyi ifaavyo. 

Maadili: 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anashirikiana na wenzake katika kuigiza matumizi ya wewe na mimi na kutekeleza majukumu 

yake ipasavyo.  

● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake na kuwapatia nafasi kushiriki katika majadiliano. 

● Upendo: mwanafunzi anapokuwa tayari kushirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 

Masuala mtambuko:  

Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutoka jamii mbalimbali kuigiza mazungumzo ya nafsi ya 

pili wewe na nyinyi. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matumizi ya wewe na nyinyi aliyojifunza katika somo hili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activitie na Indigenous Language Activities. 
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2.0  HAKI ZANGU 

 

Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

2.1.1 

Matamshi Bora.  

 

Sauti: /p/, /f/, /v/ 

 

 

(Vipindi 3) 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua silabi za 

sauti lengwa katika 

maandishi, 

b) kutamka ipasavyo 

silabi za sauti 

lengwa katika 

maandishi, 

c) kutamka maneno 

mepesi yanayotokana 

na sauti lengwa 

katika maandishi, 

d) kusoma ipasavyo 

sentensi nyepesi 

zenye sauti lengwa 

kwa matamshi bora, 

e) kuchangamkia 

usomaji bora wa 

maneno 

yanayotumia sauti 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua silabi kwenye 

maneno yenye sauti lengwa 

katika sentensi akiwa na 

wenzake, 

● kusikiliza silabi lengwa zikitamkwa 

na mwalimu, mgeni mwalikwa au 

kifaa cha kidijitali, 

● kutamka silabi za sauti lengwa akiwa 

peke yake au na wenzake, 

● kusikiliza maneno yenye sauti 

lengwa yakitamkwa na mwalimu, 

mgeni mwalikwa au 

katika kifaa cha kidijitali, 

● kutamka maneno yenye sauti 

lengwa yaliyotamkwa na 

mwalimu, mgeni mwalikwa au 

kifaa cha kidijitali akiwa peke 

yake, au na wenzake akizingatia 

matamshi bora, 

● kusikiliza sentensi zenye sauti 

lengwa zikisomwa na mwalimu, 

Je, kwa nini ni 

vizuri kutamka 

maneno vizuri 

tunapozungumza? 
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lengwa katika 

mawasiliano. 

mgeni mwalikwa au kifaa cha 

kidijitali, 

● kusoma sentensi za sauti lengwa 

zilizosomwa na mwalimu, mgeni 

mwalikwa au katika kifaa cha 

kidijitali akishirikiana na wenzake 

kwa kuzingatia matamshi bora, 

● kujirekodi kwa kutumia kifaa cha 

kidijitali akitamka sentensi za 

sauti lengwa na kuwatumia 

wenzake ili watazithmini, 

● kukariri mashairi na nyimbo 

katika tamasha za mziki au 

kwenye hafla shuleni ili 

kuboresha matamshi kwa 

kusaidiwa na mwalimu, 

● kuwasiliana na mzazi au mlezi 

wake kwa kutumia maneno yenye 

sauti lengwa. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua na kutamka maneno yenye sauti lengwa. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapojirekodi akisoma sentensi na kutambua jinsi alivyotamka sauti lengwa. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapotamka sauti lengwa ipasavyo darasani. 
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  Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua na kutamka sauti lengwa katika sentensi.

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu matamshi ya wenzake katika shughuli za kikundi na kuwakosoa kwa heshima.

  Masuala mtambuko: 

● Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kujirekodi na kutumia wenzake azingatie hatua za

kiusalama.

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake darasani kutamka sauti lengwa.

 Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya matamshi bora, stadi anayojifunza katika somo hili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activitie na Indigenous Language Activities 
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Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.2 

Kusoma 

2.2.1 

Kusoma kwa 

ufasaha.  

 

Sauti: /p/, /f/, /v/ 

 

 

(Vipindi 3) 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua maneno 

yenye sauti lengwa 

katika kifungu 

chepesi cha hadithi, 

b) kusoma kifungu 

chepesi cha hadithi 

chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia 

matamshi bora, 

c) kusoma kifungu 

chepesi cha hadithi 

chenye sauti lengwa 

kwa sauti inayosikika, 

d) kusoma kifungu 

chepesi cha hadithi 

chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia kasi 

ifaayo, 

e) kusoma kifungu 

chepesi cha hadithi 

chenye sauti lengwa 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua maneno yenye sauti lengwa katika 

kifungu chepesi kuhusu suala lengwa akiwa 

peke yake, au na wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha hadithi chenye 

sauti lengwa kuhusu haki za mtoto (k.v. 

upendo, mavazi, makao, chakula) kwa 

kuzingatia matamshi bora akishirikiana na 

wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha hadithi chenye 

sauti lengwa kwa sauti inayosikika akiwa 

peke yake, au na wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha hadithi chenye 

sauti lengwa kwa kuzingatia kasi ifaayo 

(maneno 33 kwa dakika) na kwa kuzingatia 

viakifishi, 

● kusoma kifungu chepesi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia ishara zifaazo akiwa peke 

yake, au na wenzake, 

● kusoma hadithi kutoka kwenye kitabu, kifaa 

cha kidijtali akiwa peke yake, au na wenzake, 

akizingatia sauti inayosikika, matamshi bora, 

kasi ifaayo na ishara zinazofaa, 

 

Je, ni mambo gani 

unayozingatia ili 

kusoma kwa 

ufasaha?  
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kwa kuzingatia ishara 

zifaazo, 

f) kuchangamkia

kusoma kwa ufasaha

ili kufanikisha

mawasiliano.

● kumsomea mzazi au mlezi  kifungu chepesi

chenye sauti lengwa akizingatia matamshi

bora, sauti inayosikika, kasi na ishara

zifaazo.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuchangia kikamilifu

kutambua sauti na kusoma maneno na sentensi.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma maneno na sentensi zenye sauti lengwa.

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi na kutoa

mchango wao.

  Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anapotangamana na kushirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapochukua majukumu mbalimbali katika kazi ya kikundi.

  Masuala mtambuko: 

● Haki za watoto:  mwanafunzi anaposoma kifungu chepesi kuhusu haki za watoto akizingatia matamshi bora, kasi ifaayo,

sauti inayosikika na ishara zifaazo.

● Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anaposoma kifungu kinachuzungumzia suala lengwa.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma anayojifunza katika somo hili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.3 

Kuandika 

2.3.1 Hati 

Nadhifu 
Herufi Kubwa 

 

 

 

(Vipindi 3) 

 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua mpangilio ufaao wa 

herufi kubwa katika matini, 

b) kuandika herufi kubwa 

ipasavyo katika maneno na 

sentensi, 

c) kufurahia kutumia herufi kubwa 

ipasavyo katika maneno na 

sentensi ili kuboresha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua mpangilio ufaao wa 

herufi kubwa katika matini 

(k.v. kadi maneno, mti 

maneno, picha, chati, kitabu, 

kifaa cha kidijitali, n.k.) akiwa 

peke yake, au na wenzake, 

● kunakili maneno na sentensi 

kuhusu mada lengwa (k.v 

upendo, kupata elimu, 

chakula, mavazi, makazi) kwa 

kuzingatia mpangilio ufaao wa 

herufi kubwa, 

● kutunga na kuandika sentensi 

fupi akizingatia mpangilio 

ufaao wa herufi kubwa, 

● kushirikiana na wenzake 

kutathmini sentensi 

walizotunga, 

● kumwandikia mzazi au mlezi 

maneno kwa kutumia 

mpangilio ufaao wa herufi 

kubwa na hati nadhifu. 

Je herufi kubwa 

huwa na sifa gani? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapofaulu kuwaonyesha wenzake herufi kubwa ilipotumiwa katika maneno

na sentensi. Pia anaposhiriki kutambua na kuandika herufi kubwa katika kikundi.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapoandika herufi kubwa katika maneno na sentensi akitumia kifaa cha kidijitali.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomwandikia mlezi au mzazi wake maneno kwa kutumia herufi kubwa ipasavyo.

Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuheshimu maoni yao.

● Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kuandika.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya kikundi.

● Masuala mtambuko: 

● Utunzi na usalama wa watoto: mwanafunzi anaponakili maneno na sentensi kuhusu haki za watoto kwa kuzingatia

mpangilio ufaao wa herufi.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha matumizi ya herufi kubwa katika somo hili na anayojifunza katika somo hili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activitie na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.4 

Sarufi 

2.4.1 

Umoja na 

Wingi wa 

Vifungu  

 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vifungu vya 

maneno mawili katika 

umoja na wingi, 

b) kuandika vifungu vya 

maneno mawili katika 

umoja na wingi, 

c) kuchangamkia 

kutumia vifungu vya 

maneno katika umoja 

na wingi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vifungu vya maneno 

mawili katika umoja na wingi 

katika matini mbalimbali, kadi 

maneno, mti maneno, vifaa vya 

kidijitali, 

• kuandika vifungu vya maneno 

mawili katika umoja na wingi 

akishirikiana na wenzake. (k.v 

chakula changu-vyakula vyetu) 

• kujaza nafasi kwa kukamilisha 

vifungu vya maneno katika 

umoja na wingi akishirikiana na 

wenzake, 

• kushiriki katika mchezo wa 

kupanga kadi za vifungu vya 

maneno akiambatanisha umoja na 

wingi, 

• kumwonyesha mzazi au mlezi 

wake vifungu vya maneno 

alivyoviandika kwa umoja na 

wingi. 

Umoja na 

wingi wa 

vifungu 

huwa na sifa 

gani? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuandika vifungu vya

maneno.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotambua vifungu vya maneno katika

umoja na wingi.

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika vifungu vya maneno katika umoja na wingi.

Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuandika vifungu vya maneno katika umoja na

wingi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia na kutunza vifaa vya kidijitali ipasavyo.

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli ya kuandika vifungu vya 
maneno mawili katika umoja na wingi.

• Haki za watoto: mwanafunzi anaposhiriki kuandika sentensi kuhusu haki za watoto.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha matumizi ya umoja na wingi katika somo hili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activitie na Indigenous Language Activities. . 
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3.0 LISHE BORA 

Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.1  Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

3.1.1 Maneno ya 

Heshima na Adabu 

Hodi, karibu, tafadhali, 

ninaomba, nisamehe na 

nashukuru.  

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a)  kutambua maneno

ya heshima na adabu

yanayotumiwa

katika jamii,

b)  kutumia ipasavyo

maneno ya heshima

na adabu katika

mawasiliano

akiambatanisha na

hisia zifaazo,

c) kuthamini matumizi

ya maneno ya

heshima na adabu

katika mawasiliano

ya kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua maneno

ya heshima na

adabu

yanayotumiwa

katika jamii,

• kujadili ni lini

maneno husika

yanatumiwa katika

mawasiliano akiwa

na wenzake,

• kutazama michoro

mbalimbali na

kujadili neno

linalofaa kutumiwa

katika miktadha

husika,

• kutazama video

kuhusu matumizi

ya maneno ya

heshima na adabu,

Maneno ya adabu 

huwa na sifa gani? 
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• kuambatanisha

matumizi ya maneno

ya heshima na adabu

katika mazungumzo

na hisia katika

maigizo,

• kuwasiliana na

mzazi au mlezi

kwa kutumia

maneno ya  adabu

na heshima

ifaavyo.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia kikamilifu katika majadiliano kuhusu maneno

ya heshima na adabu.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutazama maigizo kuhusu vitendo vya heshima na adabu.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoigiza kuhusu matumizi ya maneno ya heshima na adabu.

• Uraia: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili matumizi ya maneno ya heshima na adabu.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapotumia maneno ya heshima na adabu.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujifunzia.
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Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kutoa hoja zao katika kikundi na pia

anapotumia maneno ya heshima na adabu katika mawasiliano.

• Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapotazama video kuhusu matumizi ya maneno ya heshima na adabu azingatie

hatua za kiusalama.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha matumizi ya maneno ya heshima na adabu katika somo hili na ujifunzaji

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activitie na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala hili la lishe bora na masuala yanayofunzwa katika somo la 

Environmental Activities.
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Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.2  Kusoma 3.2.1 Kusoma 

kwa ufahamu 
Kusoma kifungu 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati

kuhusu suala lengwa

katika kifungu chepesi

cha hadithi,

b) kutabiri yatakayotokea

katika kifungu chepesi

cha hadithi kwa

kuzingatia picha,

c) kueleza ujumbe wa

kifungu chepesi cha

hadithi,

d) kueleza mafunzo

yanayotokana na

kifungu chepesi cha

hadithi,

e) kuchangamkia kusoma

vifungu vya ufahamu ili

kuimarisha stadi ya kusoma.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusoma kifungu chepesi cha maneno

35 -38 na kutambua msamiati wa

suala lengwa (afya, nguvu, protini,

wanga, vitamini) akishirikiana na

wenzake,

● kutabiri kitakachotokea katika hadithi

akizingatia picha kwenye kifungu

akishirikiana na wenzake,

● kutabiri ujumbe wa kifungu cha

hadithi kwa kutazama picha kwenye

kitabu, vifaa vya kidijitali au chati

akishirikiana na wenzake,

● kueleza ujumbe wa kifungu chepesi

cha hadithi akiwa na wenzake,

● kuthibitisha utabiri wake kuhusu

hadithi baada ya kuisoma,

● kutumia msamiati wa suala

lengwa ipasavyo katika

mawasiliano,

● kueleza mafunzo yanayotokana

na kifungu chepesi cha ufahamu

akiwa na wenzake,

Je unazingatia 

nini ilikupata 

ujumbe katika 

ufahamu? 
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● kumsomea mzazi au mlezi kifungu 

chepesi cha hadithi kuhusu suala 

lengwa. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi na kuchangia kikamilifu katika kueleza 

ujumbe wa kifungu. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kijiditali kutazama picha na kusoma kifungu. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi wake na kumweleza ujumbe katika kifungu chepesi. 

• Uwazaji kwa kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotabiri na kufikia uamuzi wa mafunzo anayopata 

kwenye kifungu cha ufahamu. 

  Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya kikundi kujadili ujumbe na kutabiri kitakachotokea 

kwenye hadithi. 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika matumizi ya vifaa vya kidijitali darasani. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza kifaa cha kidijitali anachotumia kujifunzia. 

  Masuala mtambuko: 

• Elimu ya afya ya kujikinga: mwanafunzi anaposoma kifungu chepesi cha hadithi na kutumia msamiati kuhusu lishe bora, 

ujuzi wake wa kujikinga dhidi ya maradhi mbalimbali unapanuka. 

• Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa kuhusu lishe bora.  

 Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufahamu na katika somo hili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activitie na Indigenous Language Activities.  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala hili la lishe bora na masuala yanayofunzwa katika somo la Environmental Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.3 

Kuandika 

3.3.1 Mpangilio wa 

Herufi Ndogo 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua mpangilio 

ufaao wa herufi ndogo 

katika maandishi, 

b) kuandika kifungu 

akizingatia mpangilio 

ufaao wa herufi ndogo, 

c) kuchangamkia kuandika 

vifungu kuhusu suala 

lengwa kwa kuzingatia 

mpangilio ufaao wa 

herufi ndogo ili 

kufanikisha mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua mpangilio ufaao 

wa herufi ndogo katika 

maandishi kwenye kadi 

maneno, chati, daftari au 

kifaa cha kidijitali, 

● kuwaonyesha wenzake 

mpangilio ufaao wa 

herufi ndogo kwenye 

kadi maneno, kitabu, 

chati au kifaa cha 

kidijitali, 

● kunakili kifungu akizingatia 

mpangilio ufaao wa herufi 

ndogo akishirikiana na 

wenzake, 

● kutumia kifaa cha 

kidijitali kuandika 

kifungu akizingatia 

mpangilio ufaao wa 

herufi ndogo, 

● kutunga kifungu kuhusu suala 

lengwa akizingatia mpangilio 

unaofaa.  

Kwa nini ni vizuri 

kuandika herufi 

ndogo ipasavyo? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua na kuandika 

akizingatia mpangilio ufaao wa herufi ndogo. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofaulu kuandika kifungu cha maneno akitumia kifaa cha kidijitali. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika akizingatia mpangilio ufaao wa herufu ndogo. 

Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi za kikundi na kuheshimu maoni yao. 

• Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuthamini maoni ya wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za 

kuandika. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi za kikundi. 

Masuala mtambuko: 

Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapowathamini wenzake kutoka jamii mbalimbali wanaposhirikiana 

kunakili kifungu wakizingatia mpangilio ufaao wa herufi ndogo. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha matumizi ya herufi ndogo katika uandishi katika somo hili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activitie na Indigenous Language Activities 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala hili la lishe bora na masuala yanayofunzwa katika somo la Environmental Activities 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.4 Sarufi 3.4.1 Matumizi 

ya Huyo 

na Hao  

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matumizi ya 

huyo na hao katika 

kifungu, 

b) kutumia huyo na hao 

katika sentensi kwa 

usahihi, 

c) kuchangamkia matumizi 

ya huyo na hao katika 

mawasiliano ya kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua matumizi ya 

huyo na hao kwa kutumia 

nyenzo kama vile kadi 

maneno, mti maneno, 

kapu maneno au chati, 

● kusilikiliza kifungu au 

wimbo kuhusu matumizi ya 

huyo na hao katika kifaa 

cha kidijitali akishirikiana 

na wenzake, 

● kutambua huyo na hao 

katika kifungu au wimbo 

aliosikiliza kwa 

kuongozwa na mwalimu, 

● kusoma sentensi zenye 

kudhihirisha matumizi ya 

huyo na hao kama vile: 

mtoto huyo anakula 

chakula. 

Watoto hao wanakula 

chakula. 

 

Ni maneno gani 

yatatumiwa kuonyesha 

mwenzako akiwa mbali 

kidogo? 
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● kuigiza vitendo vya 

kuwaashiria watu 

mbalimbali kwa kutumia 

huyo na hao, 

● kumtungia mwenzake 

katika kikundi sentensi 

kwa kutumia huyu na 

hao, 

● kuandika sentensi 

zinazodhihirisha 

matumizi ya huyo na 

hao kama vile: mtoto 

huyo anasoma  

watoto hao wanasoma 

● kujaza  nafasi kwa 

kutumia huyo na hao 

akielekezwa na 

mwalimu. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kumtungia mwenzake sentensi akitumia huyo na hao. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza matumizi ya huyo na hao akishirikiana na wenzake katika kikundi. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia huyo na hao kwa lugha fasaha. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kurejelea watu wa familia yake kwa kutumia 

huyo na hao ipasavyo. 
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Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu mchango wa wenzake katika kazi ya kikundi wanapotungiana sentensi kwa 

kutumia huyo na hao. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kumshirikisha mzazi au mlezi wake katika kurejelea watu wa familia yake kwa 

kutumia maneno huyu na hao. 

  Masuala mtambuko: 

Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuigiza vitendo vya kuwaashiria watu wenye upungufu wa 

lishe bora kwa kutumia huyo na hao. 

  Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha matumizi ya vivumishi vya nafsi katika somo hili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activitie na Indigenous Language Activities.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala hili la lishe bora na masuala yanayofunzwa katika somo la Environmental 

Activities. 
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4.0 USAFIRI 

Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

4.1.1 

Matamshi Bora 

Sauti; /ch/ na /dh/ 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua silabi za

sauti lengwa katika

maneno,

b) kutamka maneno

yenye silabi za sauti

lengwa kwa

ufasaha,

c) kusoma kifungu

kifupi chenye

maneno ya sauti

lengwa akizingatia

matamshi bora,

d) kufurahia matamshi

bora katika

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua silabi za sauti lengwa

(/ch/ na /dh/) katika maneno

kwenye kadi maneno, chati, mti

maneno, sentensi, au kifaa cha

kidijitali akishirikiana na wenzake,

● kushirikiana na kutumia kifaa cha

kidijitali (k.v. kupitia Programu ya

Papaya) kusikiliza matamshi bora

ya silabi za sauti lengwa,

● kusikiliza maneno yenye silabi za

sauti lengwa yakisomwa na

wenzake darasani kisha kutambua

sauti hizo katika maneno hayo,

● kutamka maneno yenye silabi za

sauti lengwa ifaavyo akiwa peke

yake, au na wenzake,

● kusoma kifungu kifupi chenye

maneno ya silabi za sauti lengwa

kutoka kwa kitabu au kifaa cha

kidijitali akiwa na wenzake,

Je, ni maneno 

gani unayojua 

yenye  sauti /ch/ 

na /dh/? 
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● kuimba wimbo akizingatia sauti 

lengwa kuhusu kuweka mazingira 

ya barabara safi. . 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua na kutamka maneno yenye sauti lengwa. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali akisoma kifungu na kutamka sauti lengwa ipasavyo. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutamka sauti lengwa ipasavyo. 

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana katika vikundi kutambua na kutamka maneno yenye silabi za sauti lengwa. 

● Heshima: mwanafunzi anapothamini matamshi ya wenzake katika shughuli za vikundi. 

Masuala mtambuko: 

Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusoma kifungu kifupi chenye maneno ya sauti lengwa 

azingatie hatua za kiusalama. 

Uhusiano na masomo mengine:  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matamshi bora na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

           wa dhana hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafiri na suala la Evironmental Activities.  
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.2 

Kusoma 

4.2.1 

Kusoma 

kwa ufasaha 
Sauti; /ch/, /dh/ 

 

 

 

(Vipindi 3) 

 

 
 

 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti lengwa 

katika matini mbalimbali, 

b) kusoma kifungu chepesi 

cha hadithi chenye sauti 

lengwa kwa kuzingatia 

matamshi bora, 

c) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa sauti inayosikika, 

d) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia kasi ifaayo, 

e) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia ishara 

zifaazo, 

f) kufurahia kusoma 

kifungu ipasvyo ili 

kufanikisha mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua sauti /ch/na /dh/ katika kadi 

maneno, mti maneno au kifaa cha 

kidijitali akishirikiana na wenzake, 

• kusoma kifungu chepesi cha maneno 

au hadithi yenye sauti lengwa kwa 

kuzingatia ishara zifaazo, matamshi 

bora akishirikiana na wenzake, 

• kusoma kifungu chepesi cha maneno 

au hadithi yenye sauti lengwa kwa 

kuzingatia ishara zifaazo, sauti 

inayosikika akishirikiana na wenzake, 

• kusoma kifungu chepesi cha maneno 

au hadithi yenye sauti lengwa kwa 

kuzingatia ishara zifaazo, kasi ifaayo 

(maneno 36 kwa dakika na kwa 

kuzingatia viakifishi) akishirikiana na 

wenzake, 

• kusoma hadithi kutoka kwenye 

kitabu, kifaa cha kidijtali, n.k 

akishirikiana na wenzake na 

kuzingatia sauti inayosikika, 

matamshi bora, kasi na ishara zifaazo, 

 

Je, ni mambo gani 

unazingatia 

kusoma kwa 

ufasaha? 
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● kusoma hadithi kutoka kwenye kitabu,

kifaa cha kidijtali, n.k akishirikiana na

wenzake akizingatia sauti inayosikika,

matamshi bora, kasi na ishara zifaazo.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia kikamilifu katika shughuli za kikundi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunzia matamshi ya sauti lengwa.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoendelea kusoma vifungu mbalimbali maishani.

Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi wakati wa shughuli za ujifunzaji.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapowajibikia majukumu aliyopewa katika kikundi.

• Heshima: mwanafunzi anapowaheshimu wenzake wanaposoma kifungu chepesi kwa kutumia ishara zifaazo.

Masuala mtambuko: 

Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutoka sehemu mbalimbali kusoma kifungu cha hadithi 

kutoka kwenye kitabu au kifaa cha kidijaitali. 

 Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusoma kwa ufasaha anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa

dhana hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafiri na suala la Evironmental Activities.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.3 

Kuandika 

4.3.1 

Nafasi 

katika 

maandishi. 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nafasi kati ya

maneno katika sentensi,

b) kuandika sentensi

akizingatia nafasi kati ya

maneno katika sentensi

kwa maandishi,

c) kufurahia kuandika

akizingatia nafasi kati ya

maneno katika sentensi.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua nafasi kati ya maneno katika

sentensi akishirikiana na wenzake,

• kuwaonyesha wenzake nafasi kati ya

maneno katika sentensi akishirikiana na

wenzake, kuandika sentensi kuhusu suala

lengwa akizingatia nafasi kati ya maneno,

• kuwasomea wenzake sentensi

alizoziandika kuhusu usafiri na usalama

barabarani ili wazitolee maoni,

• kutumia kifaa cha kidijitali kuandika

sentensi akizingatia nafasi kati ya

maneno.

Je, kwa nini 

tunatumia nafasi 

kati ya maneno 

katika sentensi? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuonyesha nafasi kati ya maneno

katika sentensi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofaulu kuandika sentensi akizingatia nafasi kati ya maneno kwa kutumia kifaa cha

kidijitali.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofanya mazoezi ya ziada ya kuandika sentensi akizingatia nafasi kati ya maneno.
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Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuheshimu maoni yao.

• Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kuandika.

Masuala mtambuko: 

• Usalama wa watoto barabarani: mwanafunzi anapotunga sentensi sahili zinazohusu mada lengwa ya usafiri hasa usalama

barabarani.

• Masuala ya fedha: mwanafunzi anapoandika vifungu kuusu matumizi ya fedha katika usafiri.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafiri na suala la Evironmental Activities.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.4  Sarufi 4.4.1 Umoja na 

Wingi:     

Vifungu vya 

maneno 

 (Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vifungu vya

maneno katika umoja na

wingi,

b) kusoma vifungu vya

maneno katika umoja na

wingi,

c) kuandika umoja na wingi

wa vifungu vya maneno,

d) kuchangamkia kutumia

vifungu vya maneno

katika umoja na wingi.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vifungu vya

maneno katika umoja na

wingi (k.m basi hili - mabasi

haya; safari hii - safari hizi;

ndege hii - ndege hizi;

baiskeli yangu - baiskeli

zetu),

• kusoma vifungu vya

maneno katika umoja na

wingi akishirikiana na

wenzake, kutoka kwenye

kitabu au kifaa cha kidijitali

akizingatia usafiri,

• kuandika umoja na wingi wa

vifungu vya maneno

akishirikiana na wenzake,

• kujaza nafasi zilizo wazi

ili kukamilisha vifungu

vya maneno katika umoja

na wingi akishirikiana na

wenzake,

Je, unapozungumzia 

umoja na wingi wa 

maneno au sentensi 

unamaanisha nini?  
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• kushiriki katika mchezo 

wa kupanga kadi za 

vifungu vya maneno 

akiambatanisha umoja na 

wingi. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kuandika vifungu vya maneno akiwa na wenzake. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoeleza kuhusu vitu katika mazingira yake katika umoja na wingi. 

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotambua vifungu vya maneno katika umoja na wingi. 

Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuheshimu maoni yao. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapowajibikia majukumu aliyopewa katika shughuli za kikundi. 

Masuala mtambuko: 

• Usalama mtandaoni: mwanafunzi anaposoma kifungu na kutambua maneno ya umoja na wingi kuhusu suala lengwa 

kwenye kifaa cha kidijitali akizingatia hatua za kiusalama. 

• Usalama wa watoto barabarani: wanapotunga sentensi kuhusu suala lengwa la usafiri.  

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha sarufi inayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafiri na suala la Evironmental Activities.  
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5.0 MNYAMA NIMPENDAYE 

Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

5.1.1 

Ufahamu wa 

Kusikiliza 

Hadithi 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua picha

kuhusu suala

lengwa,

b) kutambua msamiati

wa suala lengwa

uliotumiwa katika

hadithi aliyoisikiliza,

c) kujibu maswali

kuhusu hadithi

aliyoisikiliza,

d) kueleza ujumbe wa

hadithi aliyoisikiliza,

e) kufurahia ufahamu

wa kusikiliza.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua picha kutoka kwenye

kitabu, chati, vifaa vya kidijitali

akishirikiana na wenzake,

• kujadili picha kutoka kwenye

kitabu, chati au kifaa cha kidijitali

akishirikiana na wenzake,

• kutabiri kitakachotokea kwenye

hadithi,

• kusikiliza ufahamu kutoka kwa

mwalimu, mgeni mwalikwa au

vyombo vya kidijitali,

• kutambua msamiati uliotumika katika

ufahamu aliousikiliza akishirikiana na 

wenzake,

• kujibu maswali yanayohusiana na

ufahamu aliousikiliza,

• kueleza maudhui ya ufahamu

aliousikiliza akishirikiana na

wenzake,

Kusikiliza hadithi 

kwa makini kuna 

umuhimu gani? 
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• kumsimulia mzazi au mlezi wake

hadithi aliyoisikiliza kuhusu

suala lengwa naye mzazi

kumtolea maoni.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kutambua picha

na kujadili ujumbe katika kifungu cha ufahamu.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kujifunzia.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotabiri yatakayotokea katika hadithi.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapowaheshimu wenzake wanaposhirikiana kusoma kifungu darasani.

• Upendo: mwanafunzi anapowashirikisha wengine katika matumizi ya vifaa vya kidijitali darasani.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali.

Masuala mtambuko: 

● Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapomsimulia mzazi au mlezi hadithi aliyoisikiliza kutoka kwa mwalimu au

kifaa cha kidijitali kuhusu suala lengwa.

● Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anaposikiliza na kusikiliza ufahamu kuhusu suala lengwa.

  Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusikiliza na kuzungumza anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mnyama nimpendaye na suala la Evironmental Activities.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.2 

Kusoma 

5.2.1 

Kusoma 

Kwa Ufahamu 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati 
kuhusu suala lengwa 
katika kifungu chepesi cha 

ufahamu,

b) kutabiri yatakayotokea 
katika kifungu chepesi cha 

ufahamu kwa kuzingatia 
picha,

c) kueleza ujumbe wa 
kifungu chepesi cha 
ufahamu,

d) kueleza mafunzo 
yanayotokana na kifungu 
chepesi cha ufahamu,

e) kuchangamkia kusoma 

vifungu vya ufahamu ili 

kuimarisha stadi ya 

kusoma.

  Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusoma kifungu chepesi cha

maneno 39-42 na kutambua

msamiati wa suala lengwa

(kondoo, mbuzi, ng’ombe,)

akishirikiana na wenzake,

• kutabiri kitakachotokea katika

hadithi akizingatia picha kwenye

kifungu akishirikiana na wenzake,

• kutabiri ujumbe wa kifungu cha

hadithi kwa kutazama picha

kwenye kitabu, vifaa vya kidijitali

au chati akishirikiana na wenzake,

• kueleza mafunzo yanyotokana na

kifungu chepesi cha hadithi akiwa

na wenzake,

• kuthibitisha utabiri wake kuhusu

hadithi baada ya kuisoma.

• kutumia msamiati wa suala

lengwa ipasavyo katika

mawasiliano.

Je, ni mambo gani 

yanayokusaidia 

kupata ujumbe 

kwenye vifungu vya 

ufahamu? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia kikamilifu katika shughuli za 

kikundi. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kujifunzia. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomshirikisha mzazi au mlezi kusoma na kujadili ujumbe katika kifungu kuhusu 

suala lengwa. 

  Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapowaheshimu wenzake wanaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapowajibikia majukumu aliyopewa katika kikundi. 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala mtambuko: 

● Elimu ya utunzaji wanyama: mwanafunzi anaposoma kifungu chepesi na kutambua msamiati kuhusu usalama wa wanyama. 

● Umasikini: mwanafunzi anaposoma vifungu vinavyozungumzia kuhusu suala lengwa la mnyama nimpendaye. 

Uhusiano na masomo mengine:  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufahamu anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mnyama nimpendaye na suala la Evironmental Activities.  
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.3 

Kuandika 

5.3.1 

Uakifishi:  

 

Matumizi ya 

Kiulizi 

(Vipindi 3) 

 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua kiulizi katika 

maandishi, 

b) kuandika 

kiulizi ipasavyo akizingatia 

umbo lake, 

c) kutumia kiulizi ipasavyo 

katika sentensi, 

d) kufurahia kutumia kiulizi 

katika maandishi ya 

kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua kiulizi katika maandishi 

kitabuni, kwenye kadi maneno, mti 

maneno na kifaa cha kidijitali 

akishirikiana na wenzake,  

• kuandika kiulizi ipasavyo 

akizingatia umbo lake, 

• kutumia kiulizi ipasavyo katika 

sentensi, 

• kutazama matumizi ya kiulizi 

kwenye vifaa vya kidijitali, 

• kuandika kiulizi akitumia kifaa 

cha kidijitali, 

• kuandika sentensi sahili 

akitumia kiulizi ipasavyo, 

• kumwonyesha mzazi au mlezi 

sentensi zenye matumizi yafaayo ya 

kiulizi alizotunga ili ampe maoni 

yake . 

Je, alama ya kiulizi 

hutumika vipi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowaeleza na kuwaonyesha wenzake kiulizi kilipotumiwa katika maneno na

sentensi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofaulu kuandika kiulizi katika sentensi akitumia kifaa cha kidijitali.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotamani kuendelea kuandika kiulizi ipasavyo.

Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao.

• Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wanaposhiriki katika shughuli ya kuandika.

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii na kitaifa: mwanafunzi anapowathamini wenzake kutoka jamii mbalimbali wanaposhirikiana

kutambua na kutumia kiulizi ipasavyo.

• Usalama wa wanyama: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu usalama wa mnyama nimpendaye.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya matumizi ya kiulizi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mnyama nimpendaye na suala la Evironmental Activities.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.4 

Sarufi 

5.4.1 Matumizi 

ya -ako na –enu 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua

matumizi

yafaayo ya -ako

na -enu katika

kifungu,

b) kutumia -ako na

- enu ipasavyo

katika sentensi,

c) kuthamini

matumizi ya -

ako na -enu

katika

mawasiliano ya

kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusilikiliza kifungu au wimbo unaohusu

matumizi ya –ako na –enu katika kifaa

cha kidijitali,

• kutambua matumizi ya -ako na -enu

katika kadi za maneno, mti maneno, kapu

maneno na vifaa halisi kwa kusaidiwa na

mwalimu,

• kumtungia mwenzake sentensi zenye

matumizi ya -ako na –enu,

• kusikiliza sentensi zinazotungwa na

wenzake zenye matumizi ya -ako na -enu

na kuzitolea maoni,

• kuwasilisha sentensi zenye kutumia

maneno -ako na –enu,

• kuandika sentensi zenye -ako

na –enu,

• kujaza nafasi kwa kutumia -ako na -enu

kwa kusaidiwa na mwalimu.

Je,-ako na -

enu hutumiwa 

wakati gani? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kumtungia mwenzake sentensi akitumia –ako na -enu.

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutumia -ako na -enu akishirikiana na wenzake katika kikundi.

• Ubunifu:  mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia -ako na -enu kwa lugha fasaha.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapotungiana sentensi. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kumtungia mwenzake sentensi akitumia –ako na -enu. 

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutoka maeneo tofauti tofauti kutunga sentensi zenye 

matumizi yafaayo ya -ako na –enu akizingatia mada lengwa. 

• Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu mnyama nimpendaye. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matumizi ya -ako na -enu anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mnyama nimpendaye na suala la Evironmental Activities.  
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6.0 UKOO 

 

Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

6.1.1 

Matamshi Bora: 

 

 

Sauti:/ny/ na /ng/ 

 

(Vipindi 3) 

 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua silabi 

za sauti lengwa 

ipasavyo katika 

maneno na 

sentensi, 

b) kutamka maneno 

na sentensi 

zenye silabi za 

sauti lengwa 

kwa ufasaha, 

c) kufurahia 

matamshi bora 

katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua silabi za sauti lengwa 

(/ny/ na /ng/) katika matini 

mbalimbali kama vile kadi za 

maneno, chati, mti maneno, au 

kifaa cha kidijitali, 

● kusikiliza maneno yenye silabi za 

sauti lengwa yakitamkwa na 

mwalimu, mgeni mwalikwa au 

katika kifaa cha kidijitali 

akizingatia suala lengwa, 

● kutamka maneno aliyosikiliza 

pamoja na mwalimu, kisha 

kuyatamka akishirikiana na 

mwenzake kuhusu suala lengwa, 

● kuambatanisha silabi ili kusoma 

maneno yanayotokana na sauti 

lengwa, 

● kusikiliza kwa makini sentensi 

zenye maneno yenye silabi za 

sauti lengwa zikitamkwa na 

mwalimu, mgeni mwalikwa au 

Je, unajua kutamka 

maneno yapi yenye 

sauti /ny/ na /ng/? 
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kutoka kifaa cha kidijitali na 

kutambua sauti lengwa kuhusu 

suala lengwa, 

● kujirekodi akisoma sentensi 

zilizo na maneno yenye sauti 

lengwa, akishirikiana na 

wenzake ajisikilize ili 

kutathmini matamshi bora, 

● kushiriki katika tamasha za 

mashairi na nyimbo au hafla 

shuleni ili aimarishe matamshi 

yake kwa kusaidiwa na 

mwalimu, 

● kutumia maneno ya silabi za 

sauti lengwa kuwasiliana na 

mzazi au mlezi wake. 

Umilisi wa Kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua na kutamka maneno yenye sauti 

lengwa. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapojirekodi akisoma sentensi na kutambua jinsi alivyotamka sauti lengwa. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapotamka sauti lengwa ipasavyo na anapojirekodi. 
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Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika vikundi kutambua na kutamka maneno yenye silabi za sauti 

lengwa. 

• Heshima: mwanafunzi anapothamini matamshi ya wenzake katika shughuli za vikundi. 

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhiriki katika tamasha za muziki zenye asili ya jamii mbalimbali anakuza 

matamshi bora na talanta yake. 

• Haki za kijamii: mwanafunzi anaposoma maneno yanayolenga suala lengwa. 

  Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya matamshi bora anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.  
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.2  Kusoma 6.2.1 

Kusoma kwa 

Ufasaha  

 

Sauti: /ny/ na 

/ng/ 

(Vipindi 3) 

 

 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti lengwa katika 

kifungu chepesi cha hadithi, 

b) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia matamshi 

bora, 

c) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa sauti inayosikika, 

d) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia kasi ifaayo, 

e) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia ishara zifaazo, 

f) kuchangamkia kusoma kwa 

ufasaha ili kufanikisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua sauti lengwa katika 

kifungu chepesi kuhusu suala 

lengwa akishirikiana na 

wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha 

maneno chenye sauti 

lengwa kuhusu suala 

lengwa kwa kuzingatia 

matamshi bora akishirikiana 

na wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha 

maneno chenye sauti lengwa 

kwa sauti inayosikika 

akishirikiana na wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi 

cha maneno chenye sauti 

lengwa kwa kuzingatia kasi 

ifaayo (maneno 39 kwa 

dakika na kwa kuizingatia 

viakifishi) akishirikiana na 

wenzake, 

 

Je, unajua maneno 

yapi yaliyo na silabi 

za sauti /ny/,na /ng/? 
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● kusoma kifungu chepesi 

chenye sauti lengwa kwa 

kuzingatia ishara zifaazo 

akishirikiana na wenzake 

kuhusu suala lengwa, 

● kusoma hadithi kutoka 

kwenye kitabu, kifaa cha 

kidijtali akishirikirikiana 

wenzake akizingatia sauti 

inayosikika, matamshi 

bora, kasi ifaayo na ishara 

zifaazo kuhusu suala 

lengwa, 

● kumsomea mzazi au mlezi 

kifungu chepesi chenye sauti 

lengwa akizingatia matamshi 

bora, sauti inayosikika, kasi 

ifaayo na ishara zifaazo. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua sauti lengwa na kusoma 

kifungu kwa ufasaha. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunzia. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi kifungu chepesi chenye sauti lengwa akizingatia 

matamshi bora, sauti inayosikika, kasi ifaayo na ishara zifaazo. 
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Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake kwenye kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujifunzia.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusoma darasani.

Masuala mtambuko: 

● Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anapotangamana na wenzake kusoma kifungu chepesi cha hadithi kuhusu

suala lengwa akizingtia matamshi bora, kasi ifaayo, sauti inayosikika na ishara zifaazo.

● Utunzi na usalama wa watoto: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa la ukoo.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufasaha anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.  
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.3 

Kuandika 

6.3.1 Tahajia 

Imla  

Sauti: /ny/ na /ng/ 

 (Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua maneno mepesi ya

silabi tatu kwenye maandishi

kwa kuzingatia sauti lengwa,

b) kuandika maneno mepesi ya

imla ya silabi tatu kwa

kuzingatia silabi za sauti

lengwa,

c) kuandika sentensi sahili kwa

kuzingatia silabi za sauti

lengwa,

d) kufurahia kuandika ipasavyo

maneno na sentensi kutokana

na imla.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua maneno mepesi ya

silabi tatu kwenye maandishi

akizingatia sauti lengwa,

● kuandika maneno mepesi ya

imla ya silabi tatu kitabuni au

katika kifaa cha kidijitali

akizingatia sauti lengwa,

● kushirikiana na wenzake

kuandika maneno mepesi ya

silabi tatu akizingatia sauti

lengwa na suala lengwa,

● kushiriki mchezo wa

kuandika maneno na sentensi

za imla na wenzake,

● kuwasilishia wenzake maneno

ya imla ili kuyaandika

daftarini au kwenye kifaa cha

kidijitali,

● kuandika maneno

atakayosomewa na wenzake

daftarini au kwenye kifaa cha

kidijitali,

Je, kwa nini 

tunahitaji 

kusikiliza kwa 

makini 

tunaposomewa 

maneno ya 

kuandika? 
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● kuandika daftarini sentensi

sahili walizotunga na kumpa

mwenzake ili azitolee maoni,

kisha mwalimu azisahihishe,

Umilisi wa mimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapofaulu kuwwasilishia wenzake maneno mepesi ya imla na kuyaandika.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofaulu kuandika imla akitumia kifaa cha kidijitali.

● Kujiamini: anapotunga sentensi sahili na kuziandika katika daftari ili zisahihishwe na wenzake, pamoja na mwalimu

Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao.

● Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kuandika.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya vikundi.

Masuala mtambuko: 

● Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapotangamana na wenzake darasani katika kuandika maneno na sentensi za imla

kuhusu ukoo.

● Haki za watoto: mwanafunzi anapoandika sentensi kuhusu ukoo na masuala kuhusu watoto.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika imla anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.  
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Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.4  Sarufi 6.4.1 

Matumizi ya 

-refu,  

- kubwa, - tamu 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matumizi ya 

-refu, -kubwa na -

tamu katika sentensi 

b) kutumia-refu, - 

kubwa na-tamu 

katika sentensi ili 

kuimarisha 

mawasiliano, 

c) kufurahia kutumia- 

refu, -kubwa na  -

tamu – katika 

sentensi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua matumizi ya -refu, - 

kubwa, -tamu kwa kurejelea vitu 

katika mazingira yake kutoka kwa 

kitabu, au vifaa vya kidijitali 

akishirikiana na wenzake kuhusu 

suala lengwa,  

● kusikiliza matumizi ya-refu, - 

kubwa, -tamu kutoka kwa 

mwalimu, mgeni mwalikwa, 

wenzake na kwa kifaa cha 

kidijitali, 

● kusoma sentensi zinazotumia 

maneno-refu, -kubwa, -tamu 

 zinazolenga suala lengwa, 

● kutumia -refu, -kubwa, -tamu 

akiwa na wenzake katika kikundi 

kurejelea vitu katika mazingira yake 

kuhusu suala lengwa, 

● kukamilisha sentensi zenye matumizi 

ya-refu, -kubwa, - tamu, 

● kujaza nafasi zilizo wazi kwa 

kutumia -refu, -kubwa na  - tamu 

katika sentensi kuhusu suala lengwa, 

Je, ni maneno kama 

gani unayoweza 

kutumia kuelezea 

sifa za kitu? 
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● kuwasiliana na mlezi au mzazi kwa 

kutumia-refu , - kubwa na  -tamu 

kuelezea vifaa kuhusu suala lengwa.  

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotumia -refu, -kubwa, -tamu akiwa na wenzake katika kikundi. 

● Ujuzi wa kidijitali:  mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusikiliza matumizi ya-refu, - kubwa, na -

tamu. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotumia -refu, -kubwa, -tamu akiwa na mzazi au mlezi nyumbani. 

● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia -refu, -kubwa, na-tamu. 

Maadili: 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotangamana na wenzake kwa heshima katika shughuli za kikundi. 

● Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kikundi. 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya vikundi. 

Masuala mtambuko: 

● Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi akishirikiana na wenzake akizingatia mazingira ya 

nyumbani. 

● Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anapotunga sentensi zinazolenga suala lengwa.  

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kutumia lugha usahihi kisarufi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.  
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7.0  SEBULENI 

 

Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

7.1.1 

Maagizo 

 
Maagizo ya hatua 

mbili.  

 

 

(Vipindi 3) 

 

 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa 

mada, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua 

maagizo mepesi 

ya hatua mbili 

yanapotolewa 

katika miktadha 

mbalimbali, 

b) kutoa na kufuata 

maagizo mepesi 

ya hatua mbili 

yanayotumiwa 

katika miktadha 

mbalimbali, 

c) kuchangamkia 

maagizo katika 

maisha ya kila 

siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua maagizo ya hatua 

mbili, 

● kutazama video ya jinsi ya kutoa 

na kufuata maagizo mepesi ya 

hatua mbili kwa kifaa cha 

kidijitali kuhusu suala lengwa, 

● kushiriki katika kutoa na kufuata 

maagizo mepesi ya hatua mbili,  

● kufafanua umuhimu wa maagizo, 

● kuimba nyimbo na kukariri mashairi 

yanayohusu maagizo kuhusu suala 

lengwa. 

Kufuata maagizo 

kuna umuhimu 

gani? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mjadala na wenzake wakati wa ujifunzaji katika 

kikundi. 

• Uwazaji kwa kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotoa na kufuata maagizo kulingana na yanavyotolewa. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunzia. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki kuimba nyimbo na pia kukariri mashairi kuhusu maagizo. 

Maadili: 

• Amani: mwanafunzi anapofanya maigizo katika kikundi na wenzake kwa utulivu.  

• Haki za kijamii: mwanafunzi anapomtolea mwenzake maagizo yafaayo. 

• Umoja: mwanafunzi anapofanya kazi na wenzake katika kikundi kwa upole na kuelewana. 

Masuala mtambuko: 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kutazama video ya jinsi ya kutoa na 

kufuata maagizo ya hatua mbili kwenye kifaa cha kidijitali kuhusu suala lengwa. 

● Utunzi na usalama wa watoto: mwanafunzi anaposikiliza vifungu kuhusu sebuleni na vifaa vya sebuleni. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kufuata maagizo anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.  
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Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.2 

Kusoma 

7.2.1 

Kusoma 

Kwa 

Ufahamu:  
Kifungu 

 

 

(Vipindi 3) 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati 

kuhusu suala lengwa 

katika kifungu chepesi 

cha ufahamu, 

b) kutabiri yatakayotokea 

katika kifungu chepesi cha 

ufahamu kwa kuzingatia 

picha, 

c) kueleza ujumbe wa 

kifungu chepesi cha 

ufahamu, 

d) kueleza mafunzo 

yanayotokana na kifungu 

chepesi cha ufahamu, 

e) kuchangamkia kusoma 

vifungu vya ufahamu ili 

kuimarisha stadi ya 

kusoma. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusoma kifungu chepesi cha 

maneno 43-46 na kutambua 

msamiati wa suala lengwa ( 

runinga, kochi, meza,radio ) 

akishirikiana na wenzake,  

● kutabiri kitakachotokea katika 

hadithi akizingatia picha kwenye 

kifungu akishirikiana na wenzake,  

● kutabiri ujumbe wa kifungu kwa 

kutazama picha kwenye kitabu, vifaa 

vya kidijitali au chati akishirikiana na 

wenzake kuhusu suala lengwa, 

● kueleza mafunzo yanayotokana na 

kifungu chepesi cha ufahamu 

akishirikiana na wenzake, 

● kuthibitisha utabiri wake kuhusu 

hadithi baada ya kuisoma. 

● kutumia msamiati wa suala 

lengwa ipasavyo katika 

mawasiliano.  

Je, tunawezaje 

kupata ujumbe 

katika ufahamu? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuchangia kikamilifu.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunzia.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi vitu vinavyopatikana sebuleni mwao kwa kutumia

msamiati aliojifunza.

  Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapowaheshimu wenzake wanapotangamana katika shughuli za kikundi.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kwa upendo katika shughuli mbalimbali za kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapoeleza wenzake kuhusu vitu vya sebuleni.

  Masuala mtambuko: 

● Elimu ya afya ya kujikinga: mwanafunzi anaposoma kifungu chepesi na kutambua msamiati wa wa swala lengwa kama

zulia, kochi, viti na jinsi ya kuviweka safi ili kuweza kujikinga na maradhi.

● Haki za watoto: mwanafunzi anaposoma ufahamu kuhusu sebuleni na vifaa vya sebuleni.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufasaha anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.  
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.3 

Kuandika 

7.3.1 

Uhariri: 

Vipengele katika 

Uhariri 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele

vya kuhariri katika

maandishi,

b) kuhariri maandishi yake

baada ya kuyaandika,

c) kufurahia kuhariri

maandishi baada ya

kuyaandika ili

kuimarisha

mawasiliano.

 Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua vipengele vya kuhariri

katika maandishi kwenye kitabu,

chati au kifaa cha kidijitali

akishirikiana na wenzake,

● kuandika kifungu cha maneno

mawili au sentensi fupi daftarini

au kwenye kifaa cha kidijitali,

● kujadiliana na wenzake kuhusu

vipengele vya kuzingatia katika

uhariri,

● kuipitia kazi yake baada ya

kuiandika ili kuhariri tahajia, nafasi

baina ya sauti na maneno pamoja

na viakifishi kuhusu suala lengwa,

● kushirikiana na wenzake kuhariri

kazi aliyoandika,

● kumwonyesha mzazi au mlezi

kifungu alichohariri ili ampe

maoni yake.

Je, kwa nini ni 

vizuri kusoma 

kazi uliyoandika 

na kuirekebisha? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapofaulu kuwaonyesha wenzake nafasi baina ya maneno katika kifungu cha

maneno mawili au sentensi fupi.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofaulu kuandika kifungu cha maneno mawili au sentensi fupi akitumia kifaa cha

kidijitali.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofaulu kuhariri kifungu cha maneno mawili au sentensi fupi akizingatia nafasi

ipasavyo.

Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao.

● Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli ya kuhariri

kifungu cha maneno mawili na sentensi fupi.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya kikundi.

Masuala mtambuko: 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapoandika kifungu kifupi kuhusu shughuli zinazofanywa na familia yao

wanapojumuika sebuleni.

● Haki za watoto: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu sebuleni na vifaa vya sebuleni.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuhariri anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.  
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.4  Sarufi 7.4.1 

Ukanusho wa 

nafsi ya pili, 

umoja na wingi 

 

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa  

mada ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua ukanusho 

wa nafsi ya pili, umoja 

na wingi katika 

sentensi, 

b) kutumia ukanusho wa 

nafsi ya pili, umoja na 

wingi katika sentensi 

kwa usahihi, 

c) kuchangamkia 

matumizi ya 

ukanusho wa nafsi 

ya pili, umoja na 

wingi, katika 

mawasiliano ya kila 

siku. 

 Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua ukanusho wa nafsi 

ya pili, umoja na wingi, katika 

kadi maneno, mti maneno 

kuhusu suala lengwa,  

• kusikiliza kifungu au wimbo 

kuhusu ukanusho wa nafsi ya 

pili umoja na wingi kwenye 

kifaa cha kidijitali, 

• kushirikiana na wenzake 

katika kikundi kukanusha 

sentensi katika nafsi ya pili, 

umoja na wingi kuhusu suala 

lengwa, kwa mfano: wewe - 

ulisoma – wewe hukusoma, 

• kutunga sentensi zinazoashiria 

ukanusho wa nafsi ya pili 

umoja na wingi kuhusu suala 

lengwa kwa kusaidiwa na 

mwalimu, 

● kufanya zoezi la kujaza nafasi 

kwa kutumia nafsi ya pili, 

umoja na wingi, kwenye kifaa 

cha kidijitali, 

Ukanushaji wa sentensi 

katika umoja na wingi 

unahusu nini?  
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● kumsomea mzazi au mlezi 

sentensi alizokanusha  katika 

nafsi ya pili, umoja na wingi 

ili ampe maoni. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kumtungia mwenzake sentensi katika kikundi kwa kutumia 

nafsi ya pili umoja na wingi. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza vitendo vinavyoashiria nafsi ya pili umoja na wingi. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposikiliza kifungu au wimbo kuhusu ukanusho wa nafsi ya pili umoja na wingi 

kwenye kifaa cha kidijitali. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi zinazoashiria ukanusho wa nafsi ya pili umoja na wingi. 

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu mchango wa wenzake wanapotungiana sentensi kwenye kikundi kwa kutumia 

ukanusho wa nafsi ya pili umoja na wingi. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kukanusha sentensi zilizo katika nafsi ya pili umoja 

na wingi. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala mtambuko: 

• Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapofanya shughuli ya ukanusho wa nafsi ya pili katika umoja na wingi 

kuhusu suala lengwa akizingatia hatua za kiusalama katika mtandao. 

• Utunzi na usalama watoto: mwanafunzi anapoandika sentensi kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nafsi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities.  
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8.0 USALAMA WANGU 

Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwaa 

8.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

8.1.1 

Matamshi 

Bora 

Sauti: /sh/, /th/ 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua maneno na sentensi

zenye sauti lengwa,

b) kutamka maneno na sentensi

za sauti lengwa kwa ufasaha,

c) kufurahia matamshi bora

katika mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua silabi za sauti

lengwa katika matini

mbalimbali kama vile kadi

maneno, chati, mti maneno,

au kifaa cha kidijitali,

● kusikiliza maneno

yenye silabi za sauti

lengwa yakitamkwa na

mwalimu, mgeni

mwalikwa au kifaa cha

kidijitali,

● kutamka maneno

aliyosikiliza pamoja na

mwalimu na mwishowe

kutamka akishirikiana na

wenzake kuhusu suala

lengwa,

● kusikiliza kwa makini

sentensi zenye sauti

lengwa na zinazolenga

suala lengwa zikitamkwa

Unajua kutamka 

maneno gani yenye 

sauti 

/sh/ na /th/? 
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na mwalimu, mgeni 

mwalikwa au kifaa cha 

kidijitali na kuzitambua, 

● kusikiliza na kusimulia

kifungu cha hadithi

kuhusu suala lengwa

(k.v usalama wangu na

jinsi ya kudumisha

usalama barabaran),

● kujirekodi akisoma

hadithi zilizo na

maneno na sentensi

zenye sauti lengwa na

kujisikiliza na

wenzake ili kutathmini

matamshi bora.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua na kutamka maneno yenye sauti lengwa.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapojirekodi akisimulia kifungu na kutambua jinsi alivyotamka sauti lengwa.

• Kujiamini: mwanafunzi anapotamka sauti lengwa ipasavyo.

Maadili: 

● Umoja: wanafunzi wanaposhirikiana katika vikundi kutambua na kutamka maneno yenye silabi za sauti lengwa.

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu matamshi ya wenzake katika shughuli za vikundi.
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Masuala mtambuko: 

● Utunzi wa usalama wa watoto: mwanafunzi anaposikilia kifungu cha hadithi kinacholenga mada lengwa na 

kutambua maneno yenye sauti /sh/na /th/. 

● Magonjwa yanayosababishwa na mitindo ya maisha: mwanafunzi anaposikiliza kifungu kinacholenga suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya matamshi bora anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.2 

Kusoma 

8.2.1 

Kusoma kwa 

ufasaha 

Sauti: 

 /sh/ na /th/ 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti lengwa katika

kifungu chepesi cha hadithi,

b) kusoma kifungu chepesi cha

hadithi chenye sauti lengwa

kwa kuzingatia matamshi

bora,

c) kusoma kifungu chepesi cha

hadithi chenye sauti lengwa

kwa sauti inayosikika,

d) kusoma kifungu chepesi cha

hadithi chenye sauti lengwa

kwa kuzingatia kasi ifaayo,

e) kusoma kifungu chepesi cha

hadithi chenye sauti lengwa

kwa kuzingatia ishara zifaazo,

f) kuchangamkia kusoma kwa

ufasaha ili kufanikisha

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua sauti katika kifungu 
chepesi kuhusu suala lengwa 
akishirikiana na wenzake,

• kusoma kifungu chepesi cha 
maneno chenye sauti lengwa kwa 
kuzingatia matamshi bora 
akishirikiana na wenzake kuhusu 
suala lengwa,

• kusoma kifungu chepesi cha 
maneno chenye sauti lengwa kwa 
sauti inayosikika akishirikiana na 
wenzake kuhusu suala lengwa,

• kusoma kifungu chepesi cha 
maneno chenye sauti lengwa kwa 
kuzingatia kasi ifaayo (maneno 42 
kwa dakika na kwa kuizingatia 
viakifishi) akishirikiana na 
wenzake,

• kusoma kifungu cha hadithi kutoka 

kwenye kitabu au kifaa cha 
kidijtali,  akishirikiana na wenzake 
kuhusu  usalama wangu na jinsi ya

Je, unajua kusoma 

maneno gani yenye 

sauti 

/sh/ na /th/? 
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kudumisha usalama barabarani,  

akizingatia sauti inayosikika, 

matamshi bora, kasi na ishara 

zifaazo. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia kikamilifu katika shughuli za kikundi. 

• Ujuzi wa kidijitali:  mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika ujifunzaji. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoendelea kusoma sentensi na vifungu mbalimbali vyenye sauti lengwa. 

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake kwenye kikundi. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujifunzia. 

  Masuala mtambuko: 

● Utunzi na usalama wa watoto: mwanafunzi anaposoma kifungu kinachohusu suala lengwa, anakuza ujuzi wake kuhusu 

masuala ya usalama. 

● Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anaposoma vifungu kuhusu suala lengwa. 

  Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma vifungu anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za ujifunzaji zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.3 

Kuandika 

8.3.1 

Tahajia 

 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho 

wa mada ndogo, 

mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua 

tahajia sahihi za 

maneno katika 

sentensi, 

b) kuandika sentensi 

akizingatia tahajia 

sahihi za maneno, 

c) kufurahia 

kutumia tahajia 

sahihi katika 

maandishi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua tahajia sahihi za maneno 

katika sentensi kwenye kitabu au 

kifaa cha kidijitali, 

• kushirikiana na wenzake kujadili 

kuhusu tahajia sahihi ya maneno 

kwenye kifungu kitabuni au kifaa cha 

kidijitali, 

• kuandika sentensi kuhusu suala 

lengwa akizingatia tahajia sahihi za 

maneno, 

• kurekebisha sentensi akizingatia tahajia 

sahihi, 

• kujaza nafasi kwenye kifungu 

akizingatia tahajia sahihi 

kuhusu suala lengwa, 

• kumsomea mzazi au mlezi sentensi 

alizotunga akizingatia tahajia sahihi ili 

ampe maoni. 

Je, kwa nini ni vizuri 

kuandika maneno kwa 

kuzingatia tahajia 

ifaayo? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi na kuchangia 

kikamilifu katika kutambua na kuandika akizingatia tahajia sahihi. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofaulu kuandika sentensi zinazozingatia tahajia akitumia kifaa cha kidijitali. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofaulu kutumia tahajia sahihi katika sentensi. 

Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao. 

• Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za 

kuandika. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi za kikundi. 

Masuala mtambuko: 

• Usalama wa watoto barabarani: mwanafunzi anapotambua tahajia sahihi za maneno katika sentensi kwenye kitabu 

au kifaa cha kidijitali akizingatia mada lengwa. 

• Haki za watoto: mwanafunzi anapoandika sentensi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya tahajia anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activities na Indigenous Language Activities. 

 

 

  



 

 
 

159 

Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.4  Sarufi 8.4.1 

Matumizi ya 

huu na hii 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua huu na hii 

katika vifungu, 

a) kutumia huu na hii 

kutajia vitu katika 

mazingira yake, 

b) kuchangamkia matumizi 

ya huu na hii katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua maneno huu na hii 

kwa kutumia nyenzo kama vile 

kadi maneno, mti maneno, chati 

au kifaa cha kidijitali, 

● kusoma vifungu 

vinavyojumuisha huu na 

hii, 

● kuonyesha vitu mbalimbali 

kuhusu suala lengwa kama vile 

miti na kuvitungia sentensi 

katika kikundi (k.m Mti huu – 

miti hii,) 

● kukamilisha vifungu vyenye 

nafasi kwa kutumia huu na 

hii akishirikiana na wenzake, 

● kutunga sentensi akitumia huu 

na hii na zinazolenga suala 

lengwa, 

kuandika vifungu akitumia huu 

na hii kutokana na picha. 

Ni vitu gani 

unavyoweza 

kurejelea kwa 

kutumia maneno 

huu na hii? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua maneno huu na hii na kutunga 

sentensi akiyatumia. 

● Hamu ya ujifunzaji: anapomshirikisha mzazi au mlezi wake kurejelea vitu vinavyopatikana nyumbani kwa kutumia 

maneno huu na hii ipasavyo. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kiteknolojia kujifunzia. 

Maadili: 

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutunga sentensi. 

Masuala mtambuko: 

• Magonjwa ya kuambukizwa na yasiyoambukizwa: mwanafunzi anapoandika kifungu chepesi kuhusu usalama wangu 

akitumia huu na hii kutokana na picha ipasavyo. 

• Haki za watoto: mwanafunzi anapoandika sentensi kuhusu suala lengwa 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya sarufi kuhusu vionyeshi anavyojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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9.0 HOSPITALINI 

 

Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

9.1.1 

Mazungumzo 

ya papo kwa 

hapo. 

 

(Vipindi 3) 

 

 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kuonyesha 

ufahamu wa suala 

linalozungumziwa, 

b) kuzingatia 

matamshi bora 

anapozungumza, 

c) kujieleza kwa 

ufasaha wakati wa 

kuzungumza, 

kutumia viziada 

lugha ipasavyo 

wakati wa 

kuzungumza, 

d) kufurahia kutoa 

mazungumzo ya 

papo kwa hapo ili 

kujenga ufasaha 

wa kuzungumza. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kuonyesha ufahamu wa suala 
lengwa kwa kulieleza ipasavyo, 

● kusikiliza mgeni mwalikwa 
au mwalimu, 
wakizungumza, 

● kushirikiana na wenzake 
kusikiliza mazungumzo kwenye 
kifaa cha kidijitali kuhusu suala 
lengwa, 

● kuzungumza kwa kutamka 
ipasavyo sauti na maneno, 

● kujieleza kwa ufasaha 
anapozungumza kwa kutumia 
lugha inayoeleweka kuhusu suala 
lengwa, kutumia sauti ipasavyo 
kwa kuzingatia sauti inayosikika, 
kasi ya kuzungumza, toni pamoja 
na udhibiti wa upumuaji na viungo 
vya kutamka, 

● kuzungumza akitumia ipasavyo 
viziada lugha kama vile 
muktadha wa mazungumzo, 

Tunazingatia mambo 

gani tunapozungumza 

papo kwa hapo?  
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ishara za uso, mikono mtuo, 
mkao wa mwili, utazamaji 
hadhira kuhusu suala lengwa, 

● kushirikiana na wenzake 
kuwasilisha mazungumzo ya papo 
kwa hapo wakiwa na wenzake, au 
wakati wa mazungumzo ya 
hadhara katika tamasha za muziki. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi na kuwasilisha hoja 
zake. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapofanikiwa kuwasilisha mazungumzo yake ifaavyo mbele ya wenzake. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kijiditali kusikiliza mazungumzo kuhusu suala lengwa,  

• Uraia: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anapowapatia wenzake nafasi kushiriki katika majadiliano. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali na kukitunza ipasavyo. 

Masuala mtambuko: 

● Elimu ya afya ya kujikinga: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusikiliza mazungumzo yanayohusu afya na jinsi ya 
kuepuka maradhi mbalimbali.  

● Haki za watoto: mwanafunzi anaposikiliza mazungumzo kuhusu suala lengwa 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya mazungumzo ya papo kwaa hapo anayojifunza katika somo la Kiswahili na 
ujifunzaji 
wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.2  Kusoma 9.2.1 

Kusoma 

kwa 

ufahamu 

Kusoma kifungu 

 (Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati kuhusu

suala lengwa katika kifungu

chepesi cha ufahamu,

b) kutabiri yatakayotokea katika

kifungu chepesi cha ufahamu

kwa kuzingatia picha,

c) kueleza ujumbe wa

kifungu chepesi cha

ufahamu,

d) kueleza mafunzo

yanayotokana na kifungu

chepesi cha ufahamu,

e) kuchangamkia kusoma

vifungu vya ufahamu ili

kuimarisha stadi ya

kusoma.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusoma kifungu chepesi cha

maneno 47 - 50 na kutambua

msamiati wa suala lengwa

(dawa, sindano, kitanda)

akishirikiana na wenzake,

● kutabiri kitakachotokea

katika hadithi akizingatia

picha kwenye kifungu

akiwa peke yake, au na

wenzake,

● kutabiri ujumbe wa kifungu

kwa kutazama picha kwenye

kitabu, vifaa vya kidijitali au

chati akishirikiana na

wenzake,

● kueleza mafunzo

yanayotokana na kifungu

chepesi cha hadithi kuhusu

suala lengwa akishirikiana

na wenzake,

● kuthibitisha utabiri wake

kuhusu hadithi baada ya

kuisoma,

Je, ukitaka kupata 

ujumbe kwenye 

kifungu 

unazingatia nini?  
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● kutumia msamiati wa suala 

lengwa ipasavyo katika 

mawasiliano.  

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili ujumbe na mafunzo 

katika kifungu cha ufahamu. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunzia. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomhadithia mzazi au mlezi kifungu alichokisoma shuleni kuhusu suala lengwa. 

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

• Upendo: mwanafunzi anapowajali wenzake katika kikundi na kuwapa nafasi ya kushiriki. 

Masuala mtambuko: 

• Elimu ya afya ya kujikinga: mwanafunzi anaposoma kifungu chepesi cha ufahamu kuhusu suala lengwa. 

• Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufahamu anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.3 

Kuandika 

9.3.1 

Kuandika 

Kifungu  

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua suala la 

kuandikia kifungu, 

b) kuandika kifungu 

kifupi kutokana na 

mazingira yake, 

c) kufurahia kuandika 

kifungu ili kujieleza. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua suala la kuandikia kwa 

kulijadiliana na wenzake darasani, 

• kutazama picha kuhusu suala lengwa 

ili kupata habari za kuandikia, 

• kuwaelekeza wenzake kuhusu 

atakachoandikia akiwa na wenzake, 

• kusikiliza wenzake wakieleza 

kuhusu jambo au suala 

watakaloandikia kuhusu suala 

lengwa, 

• kuandika kifungu kifupi cha 

sentensi moja au zaidi chenye 

maelezo yanayoeleweka kuhusu 

suala lengwa, 

• kuwawasilishia wenzake kifungu 

alichoandika ili wakitolee maoni,  

• kumsomea mzazi au mlezi kifungu 

alichokiandika na kumweleza suala 

aliloandikia ili ampe maoni. 

Je, unaongozwa na 

mambo gani 

unapotaka 

kuandika kifungu? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili kuhusu suala la kuandikia. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofaulu kutumia kifaa cha kidijitali kuandika kifungu. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi na kujadili suala analoliandikia. 
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Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao. 

• Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kuandika. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala mtambuko: 

● Elimu ya afya ya kujikinga: mwanafunzi anapoandika kifungu kifupi kutokana na mazingira yanayohusu suala lengwa. 

● Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anapoandika kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika kifungu anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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9.0 HOSPITALINI 

Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.4  Sarufi 9.4.1 
Matumizi ya 

Vizuri na 

Vibaya, 

Polepole na 

Haraka. 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matumizi

yafaayo ya vizuri na

vibaya, polepole na

haraka katika kifungu,

b) kutumia vizuri na vibaya,

polepole na haraka katika

sentensi,

c) kuchangamkia matumizi ya

vizuri na vibaya katika

kuimarisha mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua matumizi ya vizuri na

vibaya, polepole na haraka

katika nyenzo kama vile kadi za

majina, kapu maneno, mti maneno

au chati au kwenye kifaa cha

kidijitali,

• kuigiza vitendo mbalimbali kwa

kutumia vizuri na vibaya,

polepole na haraka,

• kuandika sentensi zinazojumuisha

vizuri na vibaya, polepole na

haraka,

• kujaza  nafasi kwa kutumia vizuri

na vibaya, polepole na haraka

akizingatia suala lengwa kwa

kusaidiwa na mwalimu.

Unatumia 

maneno yapi 

kuelezea jinsi 

watu 

wanavyofanya 

vitendo? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kumtungia mwenzake sentensi akitumia vizuri na

vibaya, polepole na haraka.

● Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza matumizi ya vizuri na vibaya, polepole na haraka akishirikiana na wenzake katika

kikundi.
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● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia vizuri na vibaya, polepole na haraka.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasiliana na mzazi au mlezi kwa kutumia vielezi vizuri na vibaya, polepole

na haraka kurejelea vitendo anavyofanya nyumbani.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu mchango wa wenzake katika kazi ya kikundi wanapotungiana sentensi kwa

kutumia vizuri na vibaya, polepole na haraka.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuwasiliana na mzazi au mlezi kwa kutumia vielezi vizuri na vibaya, polepole

na haraka kurejelea vitendo anavyofanya nyumbani.

Masuala mtambuko: 

● Elimu ya afya ya kujikinga: mwanafunzi anapotumia vizuri na vibaya, polepole na haraka kutunga sentensi

akizingatia suala lengwa.

● Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anapotunga sentensi kwa kuzingatia suala lengwa.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kutumia maneno ya sarufi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 



 

 
 

169 

10.0 HALI YA ANGA 

 

Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za ujifunzaji 

zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

10.1.1 

Matamshi 

Bora 

 
Alfabeti ya 

Kiswahili. 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua sauti 

mbalimbali za alfabeti 

ya Kiswahili, 

b) kutamka maneno 

yenye silabi za sauti 

mbalimbali za 

Kiswahili kwa 

ufasaha, 

c) kufurahia matamshi 

bora katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua sauti za alfabeti ya 

Kiswahili katika matini 

mbalimbali au kifaa cha kidijitali, 

● kusikiliza maneno yenye silabi za 

sauti mbalimbali za Kiswahili 

yakitamkwa na mwalimu, mgeni 

mwalikwa au katika kifaa cha 

kidijitali yanayolenga suala 

lengwa, 

● kutamka pamoja na mwalimu 

maneno aliyosikiliza, kisha 

ayaseme akishirikiana na 

wenzake akilenga suala 

lengwa, 

● kuunganisha silabi ili kusoma 

maneno yanayotokana na sauti 

mbalimbali, 

● kujirekodi akisoma maneno yenye 

sauti mbalimbali za Kiswahili na 

kujisikiliza na wenzake ili 

kutathmini matamshi bora. 

Unazingatia nini 

kutamka sauti za 

Kiswahili 

kikamilifu?  
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua na kutamka maneno yenye sauti 

mbalimbali. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapojirekodi akisoma kifungu na kutambua jinsi alivyotamka sauti mbalimbali. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti mbalimbali za alfabeti ya Kiswahili. 

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua na kutamka maneno yenye silabi za sauti 

mbalimbali za alfabeti ya Kiswahili. 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu matamshi ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala mtambuko: 

● Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapotambua sauti za alfabeti ya Kiswahili katika matini mbalimbali 

kuhusu suala lengwa. 

● Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anapotumia maneno yanayolenga suala mtambuko.  

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya matamshi bora anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.2  Kusoma 10.2.1 

Kusoma 

kwa 

ufasaha 

Kusoma kifungu. 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti

mbalimbali za alfabeti

ya Kiswahili katika

kifungu chepesi cha

hadithi,

b) kusoma kifungu chepesi

cha hadithi kwa

kuzingatia matamshi

bora,

c) kusoma kifungu chepesi

cha hadithi kwa

kuzingatia sauti

inayosikika,

d) kusoma kifungu chepesi

cha hadithi kwa

kuzingatia kasi ifaayo,

e) kusoma kifungu chepesi

cha hadithi chenye sauti

lengwa kwa kuzingatia

ishara zifaazo,

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua sauti mbalimbali za

Kiswahili katika kifungu chepesi

kuhusu suala lengwa akishirikiana

na wenzake,

● kusoma kifungu chepesi kwenye

kifaa cha kidijitali kuhusu suala

lengwa kwa kuzingatia matamshi

bora akishirikiana na wenzake,

● kusoma kifungu chepesi kuhusu

suala lengwa kwa sauti

inayosikika akishirikiana na

wenzake,

● kusoma kifungu chepesi kuhusu

suala lengwa kwa kuzingatia kasi

ifaayo (maneno 45 kwa dakika na

kwa kuzingatia viakifishi)

akishirikiana na wenzake,

● kusoma kifungu chepesi kuhusu

suala lengwa kwa kuzingatia

ishara zifaazo akishirikiana na

wenzake,

Kusoma kifungu 

kwa ufasaha 

unazingatia 

mambo gani?  
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f) kuchangamkia kusoma 

kwa ufasaha ili 

kufanikisha 

mawasiliano. 

● kuwawasilishia hadithi kutoka 

kwenye kitabu, kifaa cha kidijtali, 

n.k akishirikiana na wenzake 

akizingatia sauti inayosikika, 

matamshi bora, kasi na ishara 

zifaazo, 

● kumsomea mzazi au mlezi 

kifungu chepesi alichosoma 

shuleni kuhusu suala lengwa 

akizingatia matamshi bora, sauti 

inayosikika, kasi na ishara 

zifaazo. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua sauti lengwa na kusoma 

kifungu. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuwasilisha kifungu cha hadithi.  

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi kifungu chepesi walichosoma shuleni kuhusu suala 

lengwa akizingatia matamshi bora, sauti inayosikika, kasi na ishara zifaazo. 
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Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutekeleza shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

Masuala mtambuko: 

● Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anaposoma kifungu chepesi kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia

matamshi bora, sauti inayosikika, kasi ifaayo na ishara zifaazo.

● Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anaposoma vifungu vinavyolenga suala lengwa.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufasaha anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.3 

Kuandika 

10.3.1 

Maneno Na 

Sentensi 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua maneno

mepesi ya silabi tatu

kwenye matini

mbalimbali,

b) kuandika maneno

mepesi ya imla ya silabi

tatu yanayohusu suala

lengwa,

c) kuandika sentensi fupi

zinazohusu suala

lengwa,

d) kufurahia kuandika

ipasavyo maneno na

sentensi kutokana na

imla.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua maneno mepesi ya

silabi tatu kwenye matini

mbalimbali,

● kuandika maneno mepesi ya imla

ya silabi tatu kitabuni au katika

kifaa cha kidijitali,

● kushirikiana na wenzake

kuandika maneno mepesi ya

silabi tatu,

● kushiriki mchezo wa kuandika

maneno na sentensi za imla

zinayolenga suala lengwa akiwa

na wenzake

● kuwawasilishia wenzake maneno

ya imla ili kuyaandika daftarini au

kwenye kifaa cha kidijitali,

● kuandika maneno atakayosomewa

na wenzake daftarini au kwenye

kifaa cha kidijitali,

● kuandika daftarini sentensi sahili

walizotunga zinazolenga suala

lengwa.

Sentensi sahili ni 

sentensi za aina gani? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuchangia kikamilifu

kutambua maneno ya silabi tatu katika sentensi.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika maneno atakayosomewa na wenzake

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoandika sentensi za imla akishirikiana na mzazi au mlezi kwenye kifaa cha

kidijitali na kuwatumia wenzake mtandaoni.

● Ubunifu: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuunda sentensi nyepesi.

Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi na kuheshimu maoni yao.

● Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kuandika.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika ujifunzaji.

Masuala mtambuko: 

• Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapoandika maneno mepesi ya imla ya silabi tatu yanayohusu suala

lengwa.

• Magonjwa ya kuambukizwa na yasiyoyakuambukizwa: mwanafunzi anapoandika sentensi na kifungu kuhusu suala

lengwa

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi kuandika maneno na sentensi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.4 Sarufi 10.4.1 

Vinyume vya 

Vitendo 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze:  

a) kutambua vinyume vya 
vitendo katika sentensi 
mbalimbali,

b) kutumia majina ya 
vinyume vya vitendo 
katika sentensi,

c) kuchangamkia kutumia 
majina ya vinyume vya 
vitendo katika 
mawasiliano ya kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua vinyume vya vitendo katika

sentensi katika kadi maneno,  kapu

maneno, kifungu, chati, kitabu au

kifaa cha kidijitali akishirikiana na

wenzake akizingatia suala lengwa,

● kusikiliza sentensi zenye vinyume vya 

vitendo zikisomwa na mwalimu,

mgeni mwalikwa au kutoka kwa vifaa

vya kidijitali akishirikiana na

wenzake,

● kusoma vinyume vya vitendo katika

sentensi vinavyohusu suala lengwa

akishirikiana na wenzake,

● kuigiza vinyume vya vitendo

vilivyotumiwa katika sentensi akiwa

na wenzake,

● kukamilisha sentensi akitumia

vinyume vya vitendo akishirikiana na

wenzake,

● kutunga sentensi akitumia vinyume

vya vitendo na kuzijadili na wenzake

ili kuzitolea maoni,

Je, vinyume vya 

vitendo huwa 

vinahusu nini? 
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● kumsomea mzazi au mlezi sentensi 

alizotunga kwa kutumia vinyume vya 

vitendo ili ampe maoni. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuandika vinyume vya 

vitendo katika sentensi. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya teknolojia kusikiliza matumizi ya vinyume vya vitendo. 

● Ubunifu: anapoigiza matumizi ya vinyume vya vitendo mbalimbali. 

  Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

● Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kikundi. 

  Masuala mtambuko: 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutoka jamii mbalimbali kuigiza vinyume vya vitendo 

vilivyotumika katika sentensi 

● Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia vinyume vya vitendo vinavyohusiana na hali 

ya anga. 

 Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vinyume anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activities  na Indigenous Language Activities. 
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MWONGOZO ULIOPENDEKEZWA WA VIWANGO NA VIGEZO VYA KUTATHMINIA  

 

MADA: KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA 

 

Viwango Vigezo Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutumia 

ishara za mwili 

ipasavyo katika 

mawasiliano. 

(kuketi, kusimama na 

ishara za uso)  

Anatumia ishara za 

mwili ipasavyo katika 

mawasiliano kila 

wakati. 

Anatumia ishara za 

mwili ipasavyo.  

Anatumia baadhi ya 

ishara za mwili 

ipasavyo. 

 

Anatumia baadhi ya 

ishara za mwili kwa 

kusaidiwa. 

 

Kuweza kuwasiliana 

kwa kuzingatia 

matamshi bora 

(matamshi ya sauti 

zinazokaribiana: Sauti 

/p/, /f/, /v, /ch/, /ny/, 

/ng/, /sh/, /th/ na 

alfabeti ya Kiswahili.  

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya sauti lengwa 

kila wakati. 

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya sauti lengwa. 

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya baadhi ya sauti 

lengwa.   

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya baadhi ya sauti 

lengwa kwa 

kuelekezwa.  

Kuweza kuzungumza 

na kujieleza kwa 

ufasaha  

Matamshi, kiimbo na 

kusikika) 

 

Anazungumza na 

kujieleza kwa ufasaha 

akizingatia matamshi 

bora, kiimbo na sauti 

inayosikika katika 

miktadha mbalimbali.  

Anazungumza na 

kujieleza kwa ufasaha 

akizingatia matamshi 

bora, kiimbo na sauti 

inayosikika. 

Anazungumza na 

kujieleza bila ufasaha 

na kuzingatia baadhi 

ya matamshi bora, 

kiimbo na sauti. 

Anazungumza na 

kujieleza bila ufasaha 

na kuzingatia baadhi 

ya matamshi bora, 

kiimbo na sauti kwa 

kusaidiwa. 
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Kuweza kusikiliza na 

kujibu ipasavyo 

(msamiati wa heshima, 

adabu, maamkuzi, 

maagano.) 

Anasikiliza na kujibu  

maamkuzi na 

maagano, kutumia 

msamiati wa heshima 

na adabu kwa wepesi. 

Anasikiliza na kujibu 

maamkuzi na 

maagano, kutumia 

msamiati wa heshima 

na adabu.  

Anasikiliza na kujibu 

baadhi ya maamkuzi 

na maagano, kutumia 

baadhi ya msamiati wa 

heshima na adabu.  

Anasikiliza na kujibu  

baadhi ya maamkuzi 

na maagano, kutumia 

baadhi ya msamiati wa 

heshima na adabu kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutoa 

ujumbe katika 

hadithi. (msamiati, 

ujumbe katika hadithi)  

Anatoa ujumbe 

kwenye hadithi 

aliyosikiliza kikamilifu 

kwa utendeti. 

Anatoa ujumbe 

kwenye hadithi 

aliyosikiliza 

kikamilifu.   

Anatoa baadhi ya 

ujumbe kwenye 

hadithi aliyosikiliza 

kikamilifu.. 

Anatoa baadhi ya 

ujumbe kwenye 

hadithi aliyosikiliza 

kikamilifu kwa 

kusaidiwa. 
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MADA: KUSOMA 

 

Viwango Vigezo Kuzidisha Matarajio  Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kuzingatia 

jinsi ya kuketi na 

mbinu zifaazo 

wakati wa kusoma.  

 

Anaketi jinsi ipasavyo na 

kutumia mbinu zifaazo 

wakati wa kusoma kwa 

uketo.   

Anaketi jinsi 

ipasavyo na kutumia 

mbinu zifaazo wakati 

wa kusoma. 

Anaketi jinsi ipasavyo 

na kutumia baadhi ya 

mbinu zifaazo wakati 

wa kusoma.  

Anaketi jinsi ipasavyo 

na kutumia baadhi ya 

mbinu zifaazo wakati 

wa kusoma kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kusoma 

kwa ufahamu - 

Vifungu. ( ujumbe,  

msamiati) 

Anasoma vifungu, 

kutambua ujumbe na  

matumizi mwafaka ya 

msamiati kila wakati. 

Anasoma vifungu, 

kutambua ujumbe na 

matumizi mwafaka 

ya msamiati.   

 

 

Anasoma vifungu, 

kutambua baadhi ya 

ujumbe na  baadhi ya 

matumizi mwafaka ya 

msamiati. 

Anasoma vifungu, 

kutambua baadhi ya 

ujumbe na baadhi ya 

matumizi mwafaka ya 

msamiati kwa 

kusaidiwa.  

Kuweza kusoma 

kwa ufasaha.  

(matamshi bora, 

kiwango kifaacho 

cha sauti, kasi 

ifaayo, ishara 

zifaazo akizingatia 

sauti lengwa.) 

(/p/, /f/, /v/),/ch/,(/ny/ 

/ng/), (/sh/, 

/th/)  

Anasoma kwa kuzingatia 

vipengele vya kusoma 

kwa ufasaha kikamilifu. 

 

 

Anasoma kwa 

kuzingatia vipengele 

vya kusoma kwa 

ufasaha. 

Anasoma kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya kusoma 

kwa ufasaha. 

Anasoma kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya kusoma 

kwa ufasaha kwa 

kuelekezwa.  
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MADA: KUANDIKA 

 

Viwango Vigezo Kuzidi matarajio 

 

Kufikia matarajio 

 

Kukaribia matarajio 

 

Mbali na matarajio 

 

Kuweza kuzingatia 

jinsi ya kuketi na 

mbinu zifaazo wakati 

wa kuandika. (kuketi 

wima, kushika kalamu, 

ipasavyo, kuandika 

kutoka kushoto hadi 

kulia n.k) 

Anaketi jinsi ipasavyo 

na kutumia mbinu 

zifaazo wakati wa 

kuandika kila wakati.  

 

Anaketi jinsi ipasavyo 

na kutumia mbinu 

zifaazo wakati wa 

kuandika.  

  

 

Anaketi jinsi ipasavyo 

na kutumia baadhi ya 

mbinu zifaazo wakati 

wa kuandika.  

  

 

Anaketi jinsi ipasavyo 

na kutumia baadhi ya 

mbinu zifaazo wakati 

wa kuandika kwa 

kusaidiwa.  

  

 

Kuwe kuweza kuandika kwa 

hati nzuri sentensi na 

kifungu kifupi kwa 

kuzingatia tahajia na 

hati nadhifu.  

(heru( (herufii ndogo, herufi 

kubwa) 

Anaan Anaandika kwa 

hati nadhifu kwa 

kuzingatia tahajia kila 

wakati.  

Anaandika kwa hati 

nadhifu kwa 

kuzingatia tahajia.  

 

Anaandika kwa hati 

isiyo nadhifu kwa 

kutozingatia baadhi ya 

tahajia.  

 

Anaandika kwa hati 

isiyo nadhifu kwa 

kutozingatia baadhi ya 

tahajia kwa kusaidiwa.  

 

Kuwe  kuweza kuzingatia  

muundo na mtindo 

wa kuandika na 

kuhariri sentensi au 

matini  (uakifishaji 

ufaao ) 

Anazingatia muundo 

na mtindo unaofaa 

kuandika sentensi au 

kifungu kila wakati.  

 

Anazingatia muundo 

na mtindo unaofaa 

kuandika sentensi au 

kifungu.  

 

Anazingatia baadhi ya 

vipengele vya muundo 

na mtindo unaofaa 

kuandika sentensi au 

kifungu. 

 

Anazingatia baadhi ya 

vipengele vya muundo 

na mtindo unaofaa 

kuandika sentensi au 

kifungu kwa 

kusaidiwa. 
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MADA: SARUFI 

 

Viwango Vigezo Kuzidisha Matarajio  Kufikia 

Matarajio 

Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua na 

kutumia maneno 

mbalimbali katika 

lugha ya Kiswahili. 

(wewe na nyinyi , huyo 

na hao, huyu na  hawa, 

ako na enu, refu na 

kubwa, tamu, vizuri na 

vibaya, polepole na 

haraka ) 

Anatambua na kutumia 

maneno mbalimbali 

katika matini kwa kina. 

Anatambua na 

kutumia maneno 

mbalimbali katika 

matini. 

Anatambua na kutumia 

baadhi ya maneno 

katika matini.  

Anatambua na kutumia 

baadhi ya maneno 

katika matini kwa 

kuongozwa. 

Kuweza kutambua 

vinyume vya maneno 

na kuvitumia katika 

neno. 

(Vinyume vya vitenzi) 

Anatambua vinyume vya 

maneno na kuvitumia 

katika neno kwa utendeti. 

Anatambua 

vinyume vya 

maneno na 

kuvitumia katika 

neno. 

Anatambua vinyume 

vya baadhi ya maneno 

na kuvitumia katika 

neno.  

Anatambua vinyume 

vya baadhi ya maneno 

na kuvitumia katika 

neno kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua na 

kutumia umoja na 

wingi wa maneno na 

vifungu vya 

maneno.vya maneno.  

(umoja, wingi ) 

Anatambua na kutumia 

umoja na wingi na udogo 

wa maneno kwa utendeti. 

Anatambua na 

kutumia umoja na 

wingi na udogo 

wa maneno.  

Anatambua na kutumia 

umoja na wingi na 

udogo wa baadhi ya 

maneno maneno.  

Anatambua na kutumia 

umoja na wingi na 

udogo wa baadhi ya 

maneno maneno kwa 

kuelekezwa. 
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Kuweza kutambua 

ukanusho wa nafsi ya 

pili, uakifishaji unaofaa 

na vinyume vya vitenzi. 

( ukanushaji wa nafsi ya 

pili, vinyume vya vitenzi) 

Anatambua maneno 

yaliyokanushwa katika 

nafsi ya pili, na vinyume 

vya vitenzi kwa wepesi. 

Anatambua 

maneno 

yaliyokanushwa 

katika nafsi ya pili 

na vinyume vya 

vitenzi.  

 

Anatambua baadhi ya 

maneno 

yaliyokanushwa katika 

nafsi ya pili na 

vinyume vya vitenzi.  

 

Anatambua baadhi ya 

maneno 

yaliyokanushwa katika 

nafsi ya pili na 

vinyume vya vitenzi 

kwa kusaidiwa 
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