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DIBAJI YA WAZIRI WA ELIMU 
Serikali ya Kenya imejitolea kuhakikisha kuwa malengo ya sera ya elimu, mafunzo na utafiti yanatimiza maazimio ya Katiba ya 
Kenya, 2010, Ruwaza ya Kenya, 2030, Sera ya Mtaala ya Kitaifa ya 2019, Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa 
na mikataba ya kieneo na kimataifa ambayo Kenya ni mshirika. Katika kutimiza kauli mbiu ya Elimu ya Msingi, Wizara ya Elimu 
imefanikiwa kuanzisha utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi katika viwango vya Chekechea, Shule za Msingi na Shule za Junia.  
 
Utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi unahusisha ufuatiliaji na tathmini ili kuhakikisha kwamba umefanikiwa. Baada ya kutekelezwa 
kwa mtaala huu kwa awamu ya kwanza ya miaka mitano, tathmini tamati ya utekelezwaji huu ilifanywa ili kubaini iwapo matokeo 
yanayotarajiwa kama yanavyoelezewa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF) yalifikiwa. Serikali ya Kenya 
iliunda jopokazi ya Rais ya: Presidential Working Party on Education Reforms (PWPER) mwaka wa 2022 kushughulikia masuala 
nyeti yanayotatiza sekta ya elimu. Jopokazi hii ya rais ilitoa mapendekezo mbalimbali yanayoathiri elimu nchini yaliyochochea 
kutazamwa upya kwa mtaala wa elimu. Mapendekezo ya jopokazi hii, ripoti za kuangalia utekelezaji wa mtaala, ripoti za tathmini 
tamati kuhusu utekelezwaji wa elimu ya msingi kiawamu na taarifa kutoka kwa wanaotekeleza mtaala  na washikadau wengine 
zilichangia usawasishaji na kutazamwa upya kwa mtaala wa elimu ya awali. Mtaala uliofanyiwa marekebisho wa shule za msingi 
unatoa nafasi kwa wanafunzi kukuza uwezo wa kusoma na kuandika pamoja na mbinu za kuweza kuhesabu (basic literacy and 
numeracy) na kuweza kuingiliana na mazingira yao.  Wanafunzi wanajenga juu ya umilisi walioupata katika shule za chekechea 
na pia kuwaandaa kujiunga na shule ya msingi ya juu.    

Mtaala unawasilisha Malengo ya Elimu ya Taifa, Matokeo yanayotarajiwa ya kiwango, kauli kiini, matokeo ya kijumla 
yanayotarajiwa, mada na mada ndogo. Mtaala pia unatoa matokeo maalum yanayotarajiwa, shughuli za ujifunzaji 
zilizopendekezwa, maswali dadisi yaliyopendekezwa, umilisi wa kimsingi, masuala mtambuko, maadili na pia viwango na vigezo 
vya kutathmini.  

Ni matumaini yangu kwamba mitaala hii itatumiwa na mashirika ya serikali na washikadau wengine kupanga kikamilifu na 
kutekeleza wa Mtaala wa Kiumilisi.  

 
HON. EZEKIEL OMBAKI MACHOGU, CBS 
WAZIRI WA ELIMU  
WIZARA YA ELIMU  
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DIBAJI YA KATIBU MKUU  
Mwaka wa 2019 Wizara ya Elimu ilizindua utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi kupitia mfumo wa ana kwa ana.  Daraja ya chini ya 

Shule za Msingi ni kiwango cha kwanza katika elimu ya msingi baada ya masomo ya Chekechea katika muundo uliotolewa katika 
Basic Education Act of 2013. Mitaala iliyofanywa upya imejengwa katika msingi wa elimu ya Chekechea. Inawapatia wanafunzi 
nafasi ya kuingiliana na mazingira yao pamoja na kukuza mbinu za kusoma, kuandika pamoja na kuhesabu.  Hii inaoana na 
ruwaza na mwito wa mageuzi ya mtaala kama inavyoelezwa katika Mtaala wa Kiumilisi. Kiwango hiki cha elimu ni muhimu katika 
kuchangia kufikia ruwaza na mwito wa mabadiliko yanayoendelea ya kimtaala kama ilivyoelekezwa katika Mswada Elekezi Nambari 

1 wa mwaka 2019 kuhusu Katika kuafikia elimu na mafunzo yenye ubora na jumuishi kwa maendeleo endelevu nchini Kenya. Mswada 
Elekezi huo unaeleza kuhusu kuvuka kutoka mtaala wa Kimafunzo na kuzingatia kukuza vipawa vya kila mwanafunzi 

Mitaala ya shule za msingi daraja ya chini katika juzuu tatu: 

Juzuu ya kwanza: English Language Activities na Kiswahili Mazoezi ya Lugha.  
Juzuu ya pili: Indigenous Language Activities na Creative Activities.  
Juzuu ya tatu: Mathematical Activities, Environmental and Religious Activities. 

Mitaala hii inalenga kukuza umilisi wa mwanafunzi kwa kutoa maelezo yanayooana na mihimili ya Mtaala wa Kiumilisi. Mitaala hii 
pia inalenga kuelekeza wasomi kwa njia ifaayo na kusaidia ujifunzaji ili kuwasaidia wanafunzi kufikia matokeo yanayotarajiwa. Inatoa 
mapendekezo ya shughuli za ujifunzaji za kimwingiliano ili kufanya ujifunzaji uwe wa kupendeza, kisisimua na kuburudisha. 

 
DKT. BELIO KIPSANG 

KATIBU MKUU 
IDARA YA SERIKALI YA ELIMU YA AWALI NA E LIMU YA MSINGI  

WIZARA YA ELIMU  
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SHUKRANI 
Sheria Nambari 4 ya 2013 (Toleo jipya 2019) ya Taasisi ya Ukuzaji Mitaala ya Kenya (KICD) inaipa uwezo Taasisi kukuza Mitaala  na vifaa 
vya msaada kwa mtaala kwa elimu ya msingi na ya vyuo vya Elimu na Mafunzo. Mchakato wa ukuzaji mtaala wa kiwango chochote 
huhusisha utafiti, ulinganishi wa kimataifa, na uhusishaji mkubwa wa wadau wa elimu. Kupitia kwa mchakato huu wa utaratibu na wa 
kimashauriano, KICD ilizua wazo la Mtaala wa Kiumilisi (CBC) kama ilivyoelezwa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (KICD), 
2017. Unaitikia mahitaji ya karne ya 21 na matamanio yanayoelezwa katika Katiba ya Kenya ya 2010, Ruwaza ya 2030, Kanuni za  Jumuia 
ya Afrika Mashariki na maelekezo kuhusu shirika la International Bureau of Education.      (IBE) na Malengo ya Maendeleo Endelevu ya 
Umoja wa Mataifa (SGD). 

KICD hufadhiliwa na Serikali ya Kenya ili kutekeleza majukumu na mipangilio ya serikali na sekta ya elimu. Pia, Taasisi hupat a misaada 
kutoka kwa mashirika mengine ya kimaendeleo yanayoangazia miradi teule. Mitaala ya Gredi ya 1-3 imekuzwa kwa ufadhili wa Benki ya 
Dunia kupitia mradi wa Kenya Primary Education Equity in Learning Programme (KPEELP), chini ya usimamizi wa Wizara ya Elimu. Tuna 
shukrani nyingi kwa msaada wa serikari kupitia Wizara ya Elimu na washirika wetu wa kimaendeleo kwa sababu ya sera, rasilimari na 
msaada pia wa kiufundi. Shukrani maalum kwa Waziri wa Wizara ya Elimu, Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu Idara ya Ser ikali ya Elimu 
ya Awal i na ya Msingi kwa mchango wao. 

Ningependa kuwashukuru wakuza mitaala wa KICD na wafanyakazi wengine, walimu wote na wanaelimu wengine walioshiriki kama 
wanajopo, sekta mbalimbali za serikali (SAGAs) na wawakilishi wa wadau mbalimbali walioshiriki kuandika mitaala hii ya Gredi ya 1-3. 
Kuhusiana na hili, ningependa kumshukuru Katibu wa Tume ya Kuwaajiri Walimu (TSC) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Baraza la Kitaifa la 
Mitihani (KNEC) kwa msaada wao katika mchakato wa kukuza mitaala hii. Mwisho, nalishukuru baraza la KICD kwa maongozi yake katika 
ukuzaji wa mitaala. Nawahakikishia waalimu, wazazi na washikadau wengine kuwa, mitaala hii itaelekeza ipasavyo utekelezaji wa Mtaala 
wa Kiumilisi katika Gredi ya 1-3 na kuwaandaa wanafunzi vilivyo kujiunga na Gredi za 4-6.  

 
PROF. CHARLES O. ONG’ONDO, MBS 
MKURUGENZI/OFISA MTENDAJI MKUU  
TAASISI YA UKUZAJI MITAALA KENYA  
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MALENGO YA KITAIFA YA ELIMU NCHINI KENYA  
 
Elimu nchini Kenya inatakiwa: 
1. Kukuza na kustawisha utaifa, uzalendo na kuendeleza umoja wa kitaifa 

Nchini Kenya kuna jamii zenye mila, dini na tamaduni mbalimbali lakini tofauti hizi hazifai kuzitenganisha. Lazima waweze 
kuishi na kutangamana kama Wakenya. Elimu ina jukumu kuu la kuwezesha vijana kujenga hisia za uzalendo na utaifa kwa 
kuondoa mivutano na kukuza mielekeo chanya ya kuheshimiana. Mielekeo hii itawawezesha wanajamii kuishi pamoja kwa 
utangamano na kujenga uzalendo ili kuchangia ukuaji wa taifa. 

 
2. Kukidhi mahitaji ya kijamii, kiuchumi, kiteknolojia na viwanda yanayochangia maendeleo ya kitaifa 

Elimu inafaa kuwaandaa vijana wa taifa la Kenya kutekeleza wajibu wenye umuhimu katika maisha nchini. 
a) Mahitaji ya kijamii 

Elimu nchini Kenya lazima iwatayarishe vijana kwa mabadiliko ya mielekeo na mahusiano ambayo yanahitajika kwa 
maendeleo ya haraka ya uchumi wa kisasa. Kuna uwezekano wa kuwa na mageuzi taratibu ya kijamii kutokana na 
maendeleo ya haraka ya usasa. Elimu inapaswa kuwasaidia vijana kujirekekebisha kutokana na mabadiliko haya. 

 
b) Mahitaji ya kiuchumi 

Elimu nchini Kenya inafaa kukuza raia walio na stadi, maarifa, ujuzi na sifa za kibinafsi zinazohitajika kuhimili maendeleo 
ya kiuchumi. Kenya inajenga uchumi huru na wa kisasa ambao unahitaji wafanyakazi wa kutosha, walio na maarifa 
yanayohitajika humu nchini. 

 
c) Mahitaji ya kiteknolojia na ya kiviwanda 

Elimu nchini Kenya inafaa kuwapa vijana stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya kiviwanda. 
Kenya inatambua mabadiliko ya haraka ya kiviwanda na kiteknolojia yanayofanyika, hasa katika ulimwengu ulioendelea. 
Tunaweza kuwa sehemu ya maendeleo haya ikiwa mfumo wetu wa elimu utalenga kimakusudi maarifa, stadi na mielekeo 
itakayotayarisha vijana kwa mabadiliko ya yanayoendelea ulimwenguni. 
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3. Kutoa nafasi ya kujiendeleza na kujitosheleza 
Elimu inapaswa kuwezesha kutambua, kukuza na kuimarisha vipawa vya kila mmoja ili kuweza kujiendeleza na kujitosheleza. 
Inafaa kuwawezesha watoto kukuza uwezo wao. Kipengele muhimu cha maendeleo ya kibinafsi ni ujenzi wa tabia ifaayo. 

   

4. Kuwawezesha wananchi kuimarisha maadili na amali za kijamii na kidini 
Elimu inakusudiwa kukuza maarifa, stadi na mielekeo itakayoimarisha upataji wa maadili na kuwasaidia watoto kukua wakiwa 
wenye nidhamu, wanaojitegemea na raia wakamilifu. 

 

5. Kuimarisha usawa wa kijamii na uwajibikaji 
Usawa wa kijamii kwa mfano, usawa wa kijinsia huimarika watu wa jamii na jinsia zote wanapopata elimu sawa. 
Elimu inafaa ikuze usawa wa kijamii na uwajibikaji wa kijamii kutokana na mfumo wa elimu unaowezesha fursa sawa ya 
elimu kwa wote. Inafaa kuwapa watoto wote fursa mbalimbali na zenye changamoto zitakazowawezesha kutoa huduma 
jumuishi za kijamii bila kujali jinsia, uwezo au mazingira ya kijiografia. 

 

6. Kukuza uthamini wa tamaduni mbalimbali nchini Kenya 
Elimu inafaa kuwapa vijana uelewa wa tamaduni za kale na za sasa na nafasi yazo katika jamii ya kisasa. Vijana wanafaa 
kuambatanisha maadili ya tamaduni bora na mahitaji yanayobadilika kulingana na maendeleo yanayotokea ili kujenga jamii 
thabiti ya kisasa. 

 

7. Kuimarisha utambuzi wa uhusiano wa kimataifa na kukuza mwelekeo chanya kwa mataifa mengine 
Kenya kama nchi mojawapo ya jamii ya kimataifa inakusudia elimu iwaelekeze Wakenya kutambua na kuthamini mahusiano 
ya kimataifa kwa kuzingatia mikataba, uwajibikaji, haki na manufaa yanayoambatana na ushirika huo. 

 

8. Kustawisha mwelekeo chanya kuhusu afya bora na uhifadhi wa mazingira. 
Elimu inakusudiwa kujenga mielekeo ifaayo miongoni mwa vijana kuhusu udumishaji wa afya bora na mazingira kwa 
kujiepusha na mienendo inayoweza kudhuru afya ya mwili na akili. Aidha, inafaa kuimarisha mielekeo chanya kuhusu ukuzaji 
na uhifadhi wa mazingira na kuwaelekeza vijana kuthamini usafi wa mazingira.  
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MGAO WA VIPINDI  
 
  Somo  Vipindi Vilivyopendekezwa 
1.  Indigenous Language Activities  2 
2.  Kiswahili Language Activities / Kenya Sign Language Activities  4 
3.  English Language Activities  5 
4.  Mathematical Activities  5 
5.  Religious Education Activities  3 
6.  Environmental Activities  4 
7.  Creative Activities  7 
8.  Pastoral/Religious Instruction Programme  1 
Total  31 
 
 
MATOKEO MAALUM YANAYOTARAJIWA YA ELIMU YA MSINGI  
Kufikia mwisho wa elimu ya msingi, mwanafunzi aweze:  
a) kuwasiliana apasavyo akitumia mbinu za mazungumzo na ishara katika miktadha mbalimbali,   
b) kudhihirisha ufahamu wa hali ya juu wa dhana mbalimbali katika kusuluhisha matatizo ya kila siku,   
c) kutumia ujuzi wa kijamii, mienendo na maadili ya kidini kwa nia ya kuchangia kukua kwa jamii,  
d) kukuza talanta kwa nia ya kujiendeleza na kujifanikisha,  
e) fanya maamuzi kutokana na ufahamu wa mambo kama mwananchi wa kitaifa na kimataifa mwenye jamii zenye demokrasia 

tofauti katika ulimwengu huru,  
f) ibua mikakati bunifu inayoweza kuifadhi na kudumisha mazira,  
g) kutumia ujuzi wa kidijitali kujifunza na kujifurahisha,  
h) kufurahia haja ya umuhimu wa tamaduni nyingi na zenye utajiri kwa nia ya kutegemeana kwa binadamu.  
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KAULI KIINI 

Kiswahili ni lugha ya taifa na rasmi nchini Kenya na lugha ya mawasiliano katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. 
Wakenya wengi hujifunza Kiswahili kama lugha ya pili. Ni muhimu wanafunzi wapate umilisi wa kuwasiliana kwa 
Kiswahili mapema hasa katika shule za msingi. Somo hili humwezesha mwanafunzi kujenga stadi za kimsingi za kusikiliza, 
kuzungumza, kusoma na kuandika. Aidha, somo hili humwandaa mwanafunzi kwa mafunzo ya viwango vya juu na baadaye 
katika ajira. 

 
 

MATOKEO YA KIJUMLA YA SOMO LA KISWAHILI  
Kufikia mwisho wa kiwango cha chini, mwanafunzi aweze: 
a) kusikiliza kwa makini na kuitikia ipasavyo kwa Kiswahili katika miktadha mbalimbali ya mawasiliano, 
b) kuzingatia kanuni za lugha ili kuwasiliana kiubunifu kwa njia ya mazungumzo na maandishi,  
c) kujieleza kwa ufasaha katika miktadha mbalimbali, 
d) kusoma kwa ufasaha na kufahamu matini mbalimbali yaliyochapishwa na ya kidijitali na kutumia maarifa anayoyapata 

katika mazingira tofauti maishani, 
e) kutumia hati za kimaandishi na mfumo wa kidijitali kuwasiliana ipasavyo kwa kuzingatia mitindo na miundo husika katika 

miktadha mbalimbali, 
f) kuchangamkia matumizi ya Kiswahili kama lugha rasmi na ya taifa katika mawasiliano ya kila siku. 
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1.0  DARASANI 

 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.1   

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

1.1.1 

Maamkuzi 

na Maagano 

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua 

maneno 

yanayotumiwa 

katika 

maamkuzi na 

maagano, 

b) kuamkua na 

kuitikia 

maamkuzi na 

maagano 

ipasavyo ili 

kufanikisha 

mawasiliano, 

c) kuchangamkia 

maamkuzi na 

maagano 

katika maisha 

ya kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua maneno ya maamkuzi (Hujambo? 

Hamjambo? Habari? Sijambo, Hatujambo, 

Nzuri) na maagano (Kwaheri, Kwaheri ya 

kuonana) kwa kutumia kadi maneno, 

michoro, chati, mti maneno, kapu maneno 

n.k. akishirikiana na wenzake, 

• kusikiliza kifungu kifupi cha hadithi kuhusu 

maamkuzi na maagano mepesi kikisomwa 

na mwalimu, mgeni mwalikwa au katika 

kifaa cha kidijitali, 

• kutambua maamkuzi na maagano 

yaliyotumiwa katika hadithi 

aliyoisikiliza akishirikiana na 

wenzake, 

•  kujadili michoro au picha zenye 

watu wanaoamkuana na wanaoagana 

akishirikiana na mwenzake, 

•  kuigiza maamkuzi na maagano (k.v. 

Hujambo? - Sijambo; Hamjambo? - 

Hatujambo; Habari? - Njema/Nzuri; 

Kwaheri - 

Unatumia 

maneno gani 

kuwasalimu na 

kuwaaga watu? 
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• Kwaheri ya kuonana) darasani 

akishirikiana na mwenzake au katika 

kikundi kwa kuzingatia umoja, upendo 

na heshima kwa wenzake, 

• kueleza wenzake kuhusu maamkuzi 

na maagano aliyojadili na mzazi au 

mlezi wake. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kikundi, kusikiliza na kutoa maoni yake 

kikamilifu. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kujifunzia maamkuzi na maagano. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojifunza maamkuzi na maagano yanayotumiwa katika jamii yake. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapoigiza maamkuzi na maagano mbalimbali. 

Maadili: 

• Uzalendo: mwanafunzi anapojadili na mzazi au mlezi kuhusu maamkuzi na maagano katika jamii yake. 

• Amani: mwanafunzi anapoamkuana na wenzake kwa utulivu. 

• Uadilifu: mwanafunzi anapomwamkua mwalimu, mzazi au mlezi ifaavyo kwa heshima. 

Masuala mtambuko: 

Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapotumia maamkuzi na maagano katika jamii anaimarisha mahusiano ya 

kijamii. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya maamkuzi na maagano aliyojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa dhana hiyo katika somo la English Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.2 

Kusoma 

1.2.1 Usomaji 

Mwafaka 

 

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua namna 

ifaayo ya kuketi 

anaposoma, 

b) kutambua jinsi ya 

kushika kitabu 

ipasavyo anaposoma, 

c) kuelekeza macho 

kutoka kushoto hadi 

kulia na kutoka juu ya 

ukurasa hadi chini 

anaposoma, 

d) kuonea fahari usomaji 

mwafaka maishani. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua namna ya kuketi anaposoma 

(k.v. kutoinama sana, kuketi wima, 

kutoning’iniza miguu) kutoka kwenye 

picha, michoro, magazeti, vitabu, vifaa 

vya kidijitali akishirikiana na 

wenzake, 

● kufanya mazoezi ya kuketi ipasavyo 

anaposoma, 

● kutambua jinsi ya kushika kitabu 

ipasavyo kwa kutazama picha au 

michoro kwenye magazeti, chati, 

mabango, vitabu, vifaa vya kidijitali 

n.k. akishirikiana na wenzake,  

● kufanya mazoezi ya kushika kitabu 

ipasavyo anaposoma, 

● kuelekeza macho kutoka kushoto hadi 

kulia na kutoka juu ya ukurasa hadi 

chini akiongozwa na mwalimu, 

● kutazama picha mbalimbali zinazotoka 

kushoto kwenda kulia na juu kwenda 

chini, 

● kufanya mazoezi ya kufungua kurasa 

za kitabu ipasavyo, 

Je, unazingatia 

mambo gani 

unaposoma? 
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● kumsomea mzazi au mlezi kwa 

kuzingatia namna ifaayo ya kuketi na 

kushika kitabu. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kikundi kuonyesha jinsi ya kuketi ifaavyo, kushika kitabu 

na kuelekeza macho ipasavyo ili kusoma. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutazama namna ifaayo ya kutekeleza shughuli ya 

kusoma. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomshirikisha mzazi au mlezi kuonyesha jinsi ya kusoma ifaavyo. 

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kusoma katika kikundi. 

• Amani: mwanafunzi anapoonyesha utulivu akishiriki katika shughuli za kikundi. 

• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki wakati wa shughuli za kikundi. 

Masuala mtambuko: 

• Haki za watoto: mwanafunzi anajitambua anapojifunza namna ya kuketi, kushika kitabu na kuelekeza macho ipasavyo 

anaposoma. 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutazama picha au michoro. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya uwezo wa matayarisho ya usomaji mwafaka yaliyoshughulikiwa katika masomo ya 

English Language Activities na Indigenous Language. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.3 

Kuandika 

1.3.1 

Uandishi 

Bora 

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua namna 

ifaayo ya kuketi 

anapoandika, 

b) kuketi ifaavyo 

wakati wa 

kuandika, 

c) kutambua jinsi ya 

kushika kalamu 

anapoandika, 

d) kuandika 

kutoka 

kushoto hadi 

kulia kwa hati 

nadhifu, 

e) kuonea fahari 

uandishi 

mwafaka 

maishani. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutazama picha zinazoonyesha jinsi ya 

kuketi na kushika kalamu katika vitabu au 

katika kifaa cha kidijitali akishirikiana na 

wenzake, 

● kutambua jinsi ya kuketi ipasavyo wakati 

wa kuandika kutoka kwenye picha, 

● kuketi ipasavyo wakati wa kuandika, 

● kumwonyesha mwenzake jinsi ya kuketi 

wakati wa kuandika, 

● kutambua namna ya kushika kalamu 

kutoka kwenye picha, michoro, magazeti, 

vitabu, vifaa vya kidijitali n.k 

akishirikiana na wenzake,  

● kushika kalamu na kuidhibiti ipasavyo, 

● kuwaonyesha wenzake jinsi ya kushika 

kalamu ipasavyo wakati wa kuandika, 

● kuandika (kwa mfano kuchora kifaa cha 

darasani kama vile kiti, kitabu, kalamu, 

meza) kwa kushika kalamu ipasavyo na 

kuidhibiti, 

● kuwapa wenzake kazi yake waipitie ili 

waitolee maoni. 

Je, ni mambo gani 

unapaswa 

kuzingatia wakati 

wa kuandika? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowaeleza wenzake kuhusu namna ya kuketi na kushika kalamu na kisha 

kuwasikiliza wakitoa maoni yao. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kutazama jinsi ya kuketi na kushika kalamu ipasavyo. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi nyumbani kutazama video kuhusu jinsi ya kuketi na 

kushika kalamu ipasavyo wakati wa kuandika. 

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za matayarisho ya kuandika na kuheshimu 

maoni yao.  

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapobadilishana kazi na wenzake ili wasahihishiane na kutoleana maoni. 

• Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kwa utulivu kuonyeshana jinsi ya kuketi. 

Masuala mtambuko: 

Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anajitambua anapojifunza namna ya kuketi, kushika kalamu na kuandika  ipasavyo kutoka 

kushoto hadi kulia 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya uandishi bora dhana hii katika masomo ya English Language Activities na 

Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.4 

Sarufi 

1.4.1 Matumizi ya 

Mimi na Sisi  

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua maneno 

mimi na sisi katika 

sentensi alizopewa,  

b) kutumia maneno mimi 

na sisi ipasavyo katika 

sentensi alizopewa,  

c) kufurahia kutumia 

maneno mimi na sisi 

katika mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusikiliza wimbo unaotumia maneno 

mimi na sisi kutoka kwa mwalimu au 

kifaa cha kidijitali, 

● kusoma sentensi fupi zilizoandikwa 

kwa kutumia maneno mimi na sisi 

akishirikiana na wenzake, 

● kujaza mapengo kwa kutumia 

mimi na sisi, 

● kumsomea mzazi au mlezi wake 

sentensi alizokamilisha kwa kujaza 

nafasi akitumia mimi na sisi ili ampe 

maoni yake. 

Maneno mimi 

na sisi 

hutumiwa kwa 

maana gani 

katika 

mawasiliano? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano:  mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kutoa mifano ya sentensi zenye matumizi ya 

maneno mimi na sisi. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapoigiza matumizi ya maneno mimi na sisi darasani. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza matumizi ya maneno mimi na sisi. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kutumia maneno mimi na sisi ifaavyo. 
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Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kuigiza matumizi ya maneno mimi na sisi. 

• Heshima:  mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli ya kikundi. 

• Uadilifu: mwanafunzi anapotumia maneno mimi na sisi katika mawasiliano kwa kutunga sentensi zenye maadili. 

Masuala mtambuko: 

● Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anapojitambua na kutambua wenzake anapotunga sentensi zinazohusisha 

maneno mimi na sisi. 

● Elimu ya mazingira: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nafsi na dhana inayofunzwa katika somo la English Language Activities. 
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2.0 FAMILIA 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 

2.1.1 

Matamshi 

Bora 

 

Sauti:  
(/m/, /a/, /u/, /k/, 

/t/ /l/) 

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho 

wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti 

lengwa katika 

matini, 

b) kutamka sauti 

lengwa ipasavyo 

ili kuimarisha 

mazungumzo, 

c) kutamka silabi za 

sauti lengwa 

ipasavyo, 

d) kutamka ipasavyo 

maneno yenye 

silabi za sauti 

lengwa, 

e) kuchangamkia 

nafasi ya matamshi 

bora katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua sauti lengwa katika kadi 

maneno, chati, mti maneno, au kifaa 

cha kidijitali akishirikiana na 

wenzake, 

● kutumia teknolojia (k.v. papaya) 

kusikiliza matamshi bora ya sauti 

lengwa, 

● kusikiliza mwalimu au mgeni 

mwalikwa akitamka sauti 

lengwa, 

● kutamka sauti pamoja na 

mwalimu,  

● kutamka sauti lengwa akishirikiana 

na wenzake,  

● kusikiliza silabi za sauti lengwa 

zikitamkwa na mwalimu, mgeni 

mwalikwa au kutoka kwa vifaa 

vya kidijitali (k.v. kinasasauti au 

rununu) akishirikiana na wenzake, 

• kutamka silabi za sauti lengwa 

alizosikiliza akishirikiana na 

wenzake, 

Unaweza 

kutamka 

sauti zipi? 
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• kusikiliza maneno yenye sauti 

lengwa yakisomwa na mwalimu, 

mgeni mwalikwa au kutoka kwa 

vifaa vya kidijitali, 

● kutamka maneno ya sauti lengwa 

ifaavyo akishirikiana na wenzake,  

● kumtamkia mzazi au mlezi maneno 

yenye sauti lengwa ipasavyo. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua na kutamka sauti lengwa. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunza matamshi bora ya sauti lengwa. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapotamka sauti lengwa na silabi za sauti lengwa ipasavyo. 

Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujifunza matamshi yafaayo ya sauti lengwa na silabi za 

sauti lengwa 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutamkiana na kurekebishana matamshi ya sauti lengwa. 

• Haki za kijamii: mwanafunzi anapoheshimu matamshi ya wenzake kutoka jamii mbalimbali. 

Masuala mtambuko: 

• Mahusiano ya kifamilia: mwanafunzi anapotaja majina yanayoundwa na sauti lengwa na yanayohusiana na suala 

lengwa k.v. kaka, mama. 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake au na mgeni mwaalikwa kutamka sauti lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matamshi bora na dhana hii katika masomo ya English Language Activities na 

Indigenous Language Activities.. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

2.2 

Kusoma 

2.2.1 Kusoma kwa 

Ufasaha 

 

 

Sauti: (/m/, 

/a/, /u/, /k/, /t/, /l/) 

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti 

lengwa katika kifungu 

chepesi cha hadithi, 

b) kusoma kifungu 

chepesi cha hadithi 

chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia 

matamshi bora, 

c) kusoma kifungu 

chepesi cha hadithi 

chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia 

kiwango kifaacho cha 

sauti, 

d) kusoma kifungu 

chepesi chenye sauti 

lengwa kwa 

kuzingatia kasi 

ifaayo, 

e) kuchangamkia 

kusoma kwa ufasaha 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua sauti lengwa katika 

kifungu chepesi cha hadithi kuhusu 

suala lengwa akishirikiana na 

wenzake,  

● kusoma kifungu chepesi cha hadithi 

chenye sauti lengwa kwa kuzingatia 

matamshi bora akishirikiana na 

wenzake,  

● kusoma kifungu chepesi cha hadithi 

chenye maneno yenye sauti lengwa, 

kwa kuzingatia kiwango 

kifaacho cha sauti akishirikiana na 

wenzake, 

• kusoma kifungu chepesi cha maneno 

yenye sauti lengwa kwa kuzingatia 

kasi ifaayo (maneno 5 kwa dakika na 

kwa kuizingatia viakifishi) 

akishirikiana na wenzake), 

• kusoma hadithi kutoka kwenye 

kitabu au kifaa cha kidijtali 

akishirikiana na wenzake, 

1. Je, ni maneno 

yapi unayojua 

kusoma? 

2. Je, kwa nini 

ni muhimu 

kusoma kwa 

sauti 

inayosikika? 
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ili kufanikisha 

mawasiliano. 
● kuzingatia matamshi bora, kasi

ifaayo na kiwango kifaacho cha

sauti.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu kutambua silabi za sauti lengwa katika shughuli za 
kikundi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma silabi na maneno yenye sauti lengwa.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomshirikisha mzazi au mlezi wake kutambua na kusoma silabi na maneno yenye 
sauti lengwa.

Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika matumizi ya vifaa vya kidijitali darasani.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujifunzia.

Masuala mtambuko:  

Mahusiano ya kifamilia:  mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusoma kwa ufasha na dhana hii katika masomo ya English Language Activities na 

Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.3 

Kuandika 

2.3.1 Hati 

nadhifu 

-  

Herufi 

kubwa 

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua maumbo ya 

herufi kubwa, 

b) kuandika herufi kubwa 

ipasavyo kwa 

kuzingatia maumbo 

yake, 

c) kufurahia kuandika herufi 

kubwa ipasavyo kwa 

kuzingatia maumbo yake. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kushirikiana na wenzake kutambua 

herufi kubwa kwenye kitabu, kadi 

maneno, chati au vifaa vya kidjitali, 

● kutambua maumbo ya herufi kubwa 

akiwa na mwalimu, mgeni mwalikwa 

au kwa kutumia kifaa cha kidijitali, 

● kushirikiana na wenzake katika 

kikundi kuandika herufi kubwa 

ipasavyo, 

● kuandika herufi kubwa ipasavyo 

kitabuni au kwenye kifaa cha 

kidijitali akishirikiana na wenzake,  

● kushirikiana na wenzake 

kutathmini herufi kubwa 

alizoandika. 

Je, ni herufi 

gani kubwa 

unazojua 

kuandika? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi kutambua maumbo ya herufi 

kubwa. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofaulu kuandika herufi kubwa akitumia kifaa cha kidijitali. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomshirikisha mzazi au mlezi wake kuandika herufi kubwa akiwa nyumbani kwa 

kuzingatia maumbo yafaayo. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika herufi kubwa ipasavyo. 
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Maadili: 

● Upendo:  mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao. 

● Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kikundi. 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

● Amani: mwanafunzi anaposhirikiana kwa utulivu na wenzake kutathmini herufi kubwa alizoandika. 

Masuala mtambuko: 

• Mtazamo wa ukuaji wa binadamu: mwanafunzi anapojitahidi kuandika herufi kubwa kwa kuzingatia maumbo yake, 

ukakamavu wake unajengeka. 

• Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anapowathamini wenzake na kushirikiana katika shughuli za kikundi 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya uandishi wa herufi kubwa na dhana kama hii inayoshughulikiwa katika masomo 

ya English Language Activities na Indigenous Language Activities. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.4 

Sarufi 

2.4.1 

Umoja 

na Wingi 

wa 

Majina  

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho 

wa mada ndogo, 

mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua majina ya 

vitu katika mazingira 

yake katika umoja na 

wingi, 

b) kuandika majina ya 

vitu katika mazingira 

yake katika umoja na 

wingi, 

c) kuchangamkia 

kuzungumzia vitu 

katika mazingira yake 

katika umoja na 

wingi.  

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua majina ya vitu katika 

mazingira yake kwa kutazama vitu 

halisi, picha au vifaa vya kidijitali 

k.v. vifaa vya nyumbani, 

● kutaja majina ya vitu katika 

mazingira yake katika umoja na 

wingi akishirikiana na wenzake,  

● kuimba wimbo unaotaja vitu katika 

mazingira yake katika umoja na 

wingi akishirikiana na wenzake,  

● kusoma majina ya vitu katika 

umoja na wingi akishirikiana na 

wenzake,  

● kuandika majina ya vitu katika 

mazingira yake katika umoja na 

wingi akishirikiana na 

wenzake,  

● kujaza nafasi kwa kutumia 

majina ya vitu katika mazingira 

yake katika umoja na wingi, 

● kuambatanisha michoro na majina 

ya vitu katika mazingira yake 

akishirikiana na wenzake. 

Je, ni vitu gani 

hupatikana katika 

mazingira ya 

darasani na 

nyumbani? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuchangia

kikamilifu katika kutambua majina ya vitu katika mazingira yake.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotaka kujua majina ya vitu katika mazingira yake

katika umoja na wingi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunzia majina ya vitu vinavyopatikana katika

mazingira yake.

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutaja majina ya vitu katika mazingira yake katika umoja na wingi.

Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika vikundi kutaja majina ya vitu kwenye mazingira yake katika

umoja na wingi.

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao.

• Uzalendo: mwanafunzi anapoimba wimbo unaotaja vitu katika mazingira yake.

Masuala mtambuko: 

• Utunzaji wa mazingira: mwanafunzi anapoandika majina ya vitu vinavyopatikana katika mazingira yake katika umoja

na wingi

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kutambua umoja na

wingi wa vitu katika mazingira yao.

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya umoja na wingi kama inavyofunzwa katika masomo ya English Language Activities 

na Indigenous Language Activities. 
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3.0  TARAKIMU 

 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 

3.1.1 

Maneno ya 

Adabu na 

Heshima 

 

(Vipindi 

3) 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a)  kutambua 

maneno ya 

adabu na 

heshima 

yanayotumiwa 

katika jamii, 

b) kutumia 

ipasavyo 

maneno ya 

adabu na 

heshima katika 

mawasiliano, 

c)  kuthamini 

matumizi ya 

maneno ya 

adabu na 

heshima katika 

mawasiliano ya 

kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua maneno ya heshima 

(asante, pole, tafadhali) kutoka 

kwenye chati, kadi maneno, mti 

maneno, kitabu n.k akishirikiana na 

wenzake, 

● kutazama michoro mbalimbali na 

kujadili neno linalofaa kutumiwa 

katika shughuli husika (k.v. mtu 

akipokea zawadi, mtu akitaka 

kupishwa apite) akishirikiana na 

wenzake,  

● kusikiliza mazungumzo (k.v. kutoka 

kwa wanafunzi wenzake, kifungu 

katika kifaa cha kidijitali) kisha 

kutambua maneno ya adabu na 

heshima yaliyotumika, 

● kuigiza mazungumzo mafupi 

yanayotumia maneno ya heshima 

wakiwa na wenzake, 

 

 

Je, tunaweza 

kuonyesha 

heshima na adabu 

kwa wenzetu kwa 

kufanya nini? 
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● kuzungumza na mzazi au mlezi 

huku wakitumia maneno ya 

heshima yanayotumiwa katika jamii 

na kuambatanisha na hisia zifaazo. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana kikamilifu na wenzake katika kikundi kujadili matumizi ya 

maneno ya adabu na heshima. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunza matumizi ya maneno ya adabu na heshima. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapozungumza na mzazi au mlezi kwa kutumia maneno ya adabu na heshima kutoka 

katika jamii yake. 

● Uraia: mwanafunzi anapojua kutumia maneno ya adabu na heshima ipasavyo ili kuimarisha mahusiano katika jamii. 

 

Maadili: 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali ambavyo anatumia kujifunzia maneno ya adabu na heshima. 

● Heshima: mwanafunzi anapotumia maneno ya heshima na adabu katika mawasiliano ya kawaida. 

● Upendo: mwanafunzi anapotangamana na wenzake bila kuzozana katika shughuli za kikundi. 

Masuala mtambuko: 

Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapotumia maneno ya adabu kuonyesha heshima kwa wenzake na jamii. 

Uhusiano na masomo mengine 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha matumizi ya maneno ya adabu na heshima na masomo ya English Language Activities na 

Indigenous Language Activities kwa sababu masomo haya hufundisha maneno haya.  

Somo la Mathematics Activities pia linazungumzia dhana ya tarakimu.  
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.2 

Kusoma 

3.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufahamu 

 

Kifungu 

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati 

kuhusu suala 

lengwa katika 

kifungu chepesi 

cha ufahamu, 

b) kueleza ujumbe wa 

kifungu chepesi 

cha ufahamu, 

c) kuchangamkia 

kusoma 

vifungu vya 

ufahamu ili 

kuimarisha 

stadi ya 

kusoma. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusoma kifungu chepesi cha ufahamu chenye 

maneno 6-12 kuhusu suala 

lengwa na kutambua 

msamiati wa suala lengwa (k.v moja, mbili, 

tatu, nne, tano, sita, saba, nano, tisa, kumi) 

akishirikiana na wenzake,  

● kueleza ujumbe wa kifungu 

chepesi cha ufahamu akiwa na wenzake, 

● kujibu maswali kutokana na kifungu 

alichokisoma, 

● kutumia msamiati wa suala 

lengwa ipasavyo katika 

mawasiliano, 

● kumweleza mzazi au mlezi kuhusu tarakimu 

alizojifunza. 

Je, unajua hadithi 

kuhusu nini? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuchangia kikamilifu 

kuhesabu nambari moja hadi kumi. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kutazama na kusikiliza wimbo kuhusu tarakimu. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuhesabu nambari kuanzia moja hadi kumi. 
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Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuhesabu tarakimu na kueleza ujumbe wa kifungu. 

● Heshima: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kutoa maoni yao katika kikundi wanapojadili ujumbe katika 

kifungu. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia msamiati wa suala lengwa ipasavyo katika mawasiliano. 

Masuala mtambuko:  

Elimu ya pesa: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kwa ufasaha na kama inavyofanywa katika masomo ya English Language Activities 

na Indigenous Language Activities.  

Somo la Mathematics Activities pia linazungumzia dhana ya tarakimu. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.3 

Kuandika 

3.3.1 

Hati 

Nadhifu 
Herufi 

Ndogo 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua maumbo ya

herufi ndogo katika

maandishi,

b) kuandika herufi ndogo

kwa kuzingatia maumbo

yake,

c) kufurahia kuandika

herufi ndogo ipasavyo ili

kuimarisha mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua maumbo ya herufi

ndogo kwenye kitabu, chati au

kifaa cha kidijitali,

● kushirikiana na wenzake

kutambua herufi ndogo kwenye

kitabu, chati au chombo cha kidjitali,

● kuandika herufi ndogo ipasavyo

kitabuni au kwenye kifaa cha

kidijitali,

● kushirikiana na wenzake kutambua

maumbo ya herufi ndogo kwenye

chati, kitabuni, au

chombo cha kidjitali,

● kushiriki kuimba nyimbo kuhusu

herufi ndogo,

● kumwonyesha mzazi au mlezi

herufi alizoandika ili azitolee

maoni.

Je, unazingatia 

nini ili kuandika 

kwa hati nadhifu? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua herufi ndogo 

kwenye kitabu, chati au kifaa cha kidjitali. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapoandika herufi ndogo akitumia kifaa cha kidijitali. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotumia herufi ndogo kuandika katika mazingira tofauti na darasa. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika herufi ndogo ipasavyo. 

Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi huku akiheshimu maoni yao. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapoandika herufi ndogo ipasavyo kitabuni au kwenye kifaa cha kidijitali. 

● Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kwa utulivu kutambua herufi ndogo kwenye kitabu, chati au chombo 

cha kidjitali.  

Masuala mtambuko:  

Mtazamo wa ukuaji wa binadamu: mwanafunzi anapojitahidi kuandika herufi kubwa kwa kuzingatia maumbo yake, 

ukakamavu wake unajengeka. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha kuanduika hati nadhifu na vile inavyofanywa katika masomo ya English Language Activities 

na Indigenous Language Activities.  

Somo la Mathematics Activities pia linazungumzia dhana ya tarakimu. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.4 

Sarufi 

3.4.1 Matumizi 

ya Huyu na 

Hawa  

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matumizi ya 

huyu na hawa kutokana na 

picha, 

b) kutumia huyu na hawa 

ipasavyo katika 

mazungumzo, 

c) kuchangamkia 

matumizi ya huyu na 

hawa katika 

mawasiliano ya kila 

siku.  

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua matumizi ya huyu 

na hawa katika picha, 

● akiwa kwenye kikundi kutumia 

huyu na hawa k.v. Mwanafunzi 

huyu - wanafunzi hawa, 

● kutunga sentensi zinazojumuisha 

matumizi ya huyu na hawa, 

● kusoma sentensi 

zinazojumuisha matumizi ya 

huyu na hawa, 

● kumtungia mwenzake sentensi 

kwa kutumia huyu na hawa 

katika kikundi, 

● kujaza nafasi katika daftari kwa 

kutumia huyu na hawa. 

Maneno huyu na 

hawa hutumikaje 

katika 

mawasiliano? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kikundi na kuchangia kikamilifu kutunga sentensi 

akitumia huyu na hawa. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuburura majibu sahihi na kuyatia kapuni. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutumia huyu na hawa ipasavyo katika sentensi. 
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● Maadili: 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kufanya zoezi huku akizingatia utunzaji unaofaa. 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kutumia huyu na hawa. 

● Uadilifu: mwanafunzi anapowatungia wenzake katika kikundi sentensi zenye maadili kwa kutumia huyu na hawa. 

Masuala mtambuko:  

Uongozi na utawala mwema: mwanafunzi anapowaongoza wenzake kutunga sentensi katika kikundi.  

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha matumizi ya huyu na hawa na matumizi ya vipashio vya kisarufi katika masomo ya English 

Language Activities na Indigenous Language Activities.  

Somo la Mathematics Activities pia linazungumzia dhana ya tarakimu. 
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4.0 SIKU ZA WIKI 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

4.1.1 

Matamshi Bora 

Sauti: (/n/, /o/, 

/w/, /e/, /i/, /h/) 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua sauti

lengwa katika

matini,

b) kutamka sauti lengwa

ipasavyo ili

kuimarisha

mazungumzo,

c) kutamka silabi za

sauti lengwa

ipasavyo,

d) kutamka ipasavyo

maneno yenye silabi

za sauti lengwa,

e) kuchangamkia nafasi

ya matamshi bora

katika mawasiliano. 

• Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua sauti lengwa katika

kadi maneno, chati, mti maneno

au kifaa cha kidijitali

akishirikiana na wenzake,

• kutumia teknolojia (k.v.

papaya) kusikiliza matamshi

bora ya sauti lengwa,

• kusikiliza mwalimu au

mgeni mwalikwa

akitamka sauti lengwa

akiwa na wenzake,

• kutamka sauti pamoja na

mwalimu,

• kutamka sauti lengwa

akishirikiana na wenzake,

• kusikiliza silabi za sauti

lengwa zikitamkwa na

mwalimu, mgeni

mwalikwa au kutoka kwa

vifaa vya kidijitali k.v.

Ni sauti zipi 

unazojua 

kutamka vizuri? 
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kinasasauti na rununu 

kisha kutamka silabi za 

sauti lengwa akishirikiana 

na wenzake,  

• kusikiliza maneno yenye

sauti lengwa yakisomwa

na mwalimu kisha

kutamka maneno hayo,

• kumtamkia mzazi au

mlezi sauti alizojifunza.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua na kutamka sauti

lengwa. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunza matamshi bora ya sauti lengwa.

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutamka sauti lengwa na silabi ipasavyo.

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujifunza matamshi ya sauti lengwa, silabi na maneno ya

sauti lengwa.

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutamkiana na kurekebishana matamshi ya sauti lengwa.

● Haki za kijamii: mwanafunzi anapoheshimu matamshi ya wenzake kutoka jamii mbalimbali.

Masuala mtambuko:  

Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapotamka maaneno yenye sauti lengwa ipasavyo katika mawasiliano. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matamshi bora katika Kiswahili na yale yanayofanywa katika masomo ya English 

Language Activities na Indigenous Language Activities.  
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za ujifunzaji 

zilizopendekezwa 

Swali dadisi 

lililopendekezwa 

4.2 

Kusoma 

4.2.1 

Kusoma kwa 

Ufasaha 

Sauti: (/n/, /o/, 

/w/, /e/, /i/, /h/) 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua sauti lengwa

katika kifungu chepesi cha

hadithi,

b) kusoma kifungu chepesi

cha hadithi chenye sauti

lengwa kwa kuzingatia

matamshi bora,

c) kusoma kifungu chepesi

cha hadithi chenye sauti

lengwa kwa kuzingatia

kiwango kifaacho

cha sauti

d) kusoma kifungu

chepesi chenye sauti

lengwa kwa 

kuzingatia kasi ifaayo 

e) kuchangamkia

kusoma kwa ufasaha

ili kufanikisha

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua sauti lengwa (/n/, /o/,

/w/, /e/, /i/, /h/) katika kifungu

chepesi kuhusu suala lengwa akiwa

peke yake na wenzake,

• kusoma kifungu chepesi cha maneno

chenye sauti lengwa kwa kuzingatia

matamshi bora akishirikiana na

wenzake,

• kusoma kifungu chepesi cha maneno

chenye sauti lengwa kwa kuzingatia

kiwango kifaacho cha sauti

akishirikiana na wenzake,

• kusoma kifungu chepesi cha maneno

chenye sauti lengwa kwa kuzingatia

kasi ifaayo (maneno 15 kwa dakika

na kwa kuizingatia viakifishi)

akishirikiana na wenzake,

• kusoma hadithi kutoka kwenye

kitabu au kifaa cha kidijtali

akishirikiana na wenzake,

akizingatia matamshi bora, kasi

ifaayo na kiwango kifaacho cha

sauti,

Je, unaweza 

kusoma silabi zipi? 
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• kumsomea mzazi au mlezi kifungu 

chepesi chenye sauti lengwa 

akizingatia matamshi bora, kasi 

ifaayo na kiwango kifaacho cha sauti 

ili amtolee maoni. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi kutambua sauti lengwa. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma kifungu. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma kifungu chepesi kwa kuzingatia sauti lengwa. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kusoma kwa ufasaha. 

Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine katika matumizi ya vifaa vya kidijitali darasani. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujifunzia. 

• Amani: mwanafunzi anaposhirikiana kwa utulivu na wenzake kusoma na kuheshimu maoni ya wenzake kuhusu usomaji 

wake. 

Masuala mtambuko:  

Haki za watoto: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi  ya kusoma kifungu hadi wamalize wakiwemo wale wasiosoma kwa 

kasi. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya sauti na vile inavyofanywa katika masomo ya English Language Activities na 

Indigenous Language Activities.   
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za ujifunzaji zilizopendekezwa Swali dadisi 

lililopendekezwa 

4.3 

Kuandika 

4.3.1 Hati 

Nadhifu 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua nafasi baina

ya herufi katika

maneno,

b) kuandika maneno

kwa kuunganisha

silabi,

c) kufurahia kuandika

maneno kwa

kuzingatia nafasi

ifaayo baina ya

herufi.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kuonyesha nafasi baina ya herufi

zinazounda maneno kwenye kitabu,

chati au chombo cha kidijitali,

● kushirikiana na wenzake katika vikundi

kutambua nafasi baina ya herufi katika

maneno,

● kuandika daftarini maneno kwa

kuunganisha silabi akizingatia nafasi

ifaayo baina ya herufi zinazounda

maneno.

Je, kwa nini 

tunafaa kuandika 

kwa hati nadhifu? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu katika shughuli za kikundi kutambua nafasi baina

ya herufi.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofaulu kuandika maneno kwa kuzingatia nafasi ifaayo baina ya herufi kwa

kutumia kifaa cha kidijitali.

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nafasi baina ya herufi katika maneno.
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Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kufanya shughuli ya kikundi kwa pamoja. 

Masuala mtambuko:  

Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapowathamini wenzake wanaposhirikiana katika shughuli za kikundi. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha kuandika hati nadhifu na vile inavyofanywa katika masomo ya English Language Activities 

na Indigenous Language Activities.  

Somo la Mathematics Activities pia linazungumzia dhana ya tarakimu.  
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.4 

Sarufi 

4.4.1 Umoja 

na Wingi wa 

Majina  

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua majina ya 

vitu katika mazingira 

yake katika umoja na 

wingi, 

b) kutumia majina ya vitu 

katika mazingira yake 

katika umoja na wingi, 

c) kuchangamkia 

kuzungumzia vitu 

katika mazingira yake 

katika umoja na wingi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua majina ya vitu katika 

mazingira yake ya darasani kwa 

kutazama vitu halisi, picha au vifaa 

vya kidijitali, 

● kuimba wimbo unaotaja vitu katika 

mazingira yake, 

● kusoma majina ya vitu 

vinavyopatikana katika mazingira 

yake katika umoja na wingi, 

●  kujaza nafasi kwa kutumia majina 

ya vitu katika mazingira yake katika 

umoja na wingi, 

● kumzungumzia mzazi au mlezi 

wake kuhusu vitu katika mazingira 

ya nyumbani kwa kutumia majina 

yafaayo katika umoja na wingi. 

Je, ni vitu gani 

vya darasani 

unavyoweza 

kutaja katika 

umoja na wingi? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuchangia kikamilifu 

kutambua vitu katika mazingira yake. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojitahidi kujua majina ya vitu katika mazingira yake katika umoja na wingi. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunzia majina ya vitu katika umoja na wingi. 
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Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kutumia umoja na wingi. 

● Uadilifu: mwanafunzi anapotumia umoja na wingi katika mawasiliano kwa kutunga sentensi zenye maadili. 

  Masuala mtambuko:  

  Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapotaja vitu katika mazingira yake kwa umoja na wingi. 

 Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya sarufi katika kiswahili na inavyofanywa katika masomo ya English Language 

Activities na Indigenous Language Activities.   



34 
 

5.0  MIMI NA WENZANGU 

 

Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

5.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

 5.1.1 

Ufahamu wa 

Kusikiliza 

Kifungu 

 

(Vipindi 3) 

 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati wa 

suala lengwa katika 

kifungu, 

b) kutunga sentensi sahihi 

akitumia msamiati 

uliotumiwa, 

c) kusikiliza kifungu 

anachosomewa cha 

maneno kati ya 15-20 na 

kupata ujumbe, 

d) kujibu maswali kuhusu 

hadithi aliyosikiliza, 

e) kuchangamkia kusikiliza 

kifungu ili kujenga ari 

ya kusoma. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● Kusikiliza kifungu cha maneno 

kati ya 15-20 kikisomwa na 

mwalimu au kupitia vifaa vya 

kiteknolojia 

● kushirikiana na wengine kujadili 

picha zilizojumuishwa kwenye 

hadithi, 

● kutabiri kitakachotokea kwenye 

hadithi, 

● kuthibitisha utabiri wake baada 

ya kusikiliza hadithi, 

● kutunga sentensi akitumia 

msamiati uliotumika kwenye 

hadithi, 

● kujibu maswali kutokana na kifungu, 

● kujadiliana kuhusu hadithi 

waliyosomewa katika kikundi. 

1. Unatarajiwa 

kufanya nini 

unaposomewa 

hadithi? 

2. Unawezaje 

kupata 

ujumbe 

katika 

kifungu cha 

hadithi 

unachosome 

wa? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili 

picha katika hadithi. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika 

ujifunzaji. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposikiliza kifungu kikisomwa. 

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofikiria maana ya msamiati na kuutumia katika sentensi. 

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapowaheshimu wenzake wanaposhirikiana kusikiliza na kujadiliana. 

● Upendo: mwanafunzi anapowashirikisha wengine katika matumizi ya vifaa vya kidijitali darasani. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojibidiisha kusikiliza kifungu na kujibu maswali. 

  Masuala mtambuko 

● Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili picha kwenye kifungu. 

Uhusiano na masomo mengine 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha ufahamu wa kusikiliza na  ule unaofunzwa katika somo la  English Language Activities. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.2 

Kusoma 

5.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufahamu 

Kifungu 

 

 

 

(Vipindi 3) 

 

 

 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati 

kuhusu suala lengwa 

katika kifungu chepesi 

cha ufahamu, 

b) kueleza ujumbe wa 

kifungu chepesi cha 

ufahamu, 

c) kuchangamkia kusoma 

vifungu vya ufahamu ili 

kuimarisha stadi ya 

kusoma. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua msamiati kuhusu suala 

lengwa (k.v. mimi, wenzangu) kutoka 

kwenye kadi maneno, chati, 

mti maneno, kapu maneno akishirikiana 

na wenzake, 

● kutumia msamiati wa suala lengwa 

ipasavyo katika mawasiliano, 

● kusoma kifungu chepesi cha maneno 13-

16 kuhusu suala lengwa na kutambua 

msamiati wa suala 

lengwa akishirikiana na wenzake, 

● kueleza ujumbe wa kifungu chepesi 

cha ufahamu akishirikiana na wenzake, 

● kumweleza mzazi au mlezi kuhusu 

ujumbe aliopata kutokana na kifungu 

alichosoma.  

Ni mambo gani 

unayoweza 

kujifunza katika 

hadithi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia kikamilifu katika shughuli za kikundi 

kutambua ujumbe katika kifungu. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kujifunzia. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomshirikisha mzazi au mlezi wake kusoma ufahamu kuhusu suala lengwa na 

kueleza ujumbe. 

 Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika shughuli za kikundi kujadili picha na ujumbe katika kifungu. 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusoma kifungu. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anaposoma kifungu na kumweleza mzazi au mlezi ujumbe aliopata. 

Masuala mtambuko:  

Haki za watoto: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kwa ufahamu katika somo hili na ule unaofunzwa katika masomo ya English Language 

Activities na Indigenous Language Activities.  
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.3 

Kuandika 

5.3.1 

Matumizi 

ya Kikomo  

 

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua alama ya 

kikomo katika 

maandishi, 

b) kuandika alama ya 

kikomo ifaavyo katika 

daftari, 

c) kutumia ipasavyo 

alama ya kikomo 

katika sentensi, 

d) kufurahia kutumia 

alama ya kikomo 

ipasavyo katika 

sentensi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua alama ya kikomo (.) katika 

sentensi kitabuni, kwenye chati au kifaa 

cha kidijitali akishirikiana na wenzake,  

• kuandika sentensi daftarini au 

kutumia kifaa cha kidijitali kisha 

aweke alama ya kikomo, 

• kutumia alama ya kikomo ipasavyo 

mwishoni mwa sentensi akishirikiana 

na wenzake, 

• kumwonyesha mzazi au mlezi alama 

ya kikomo na kuitumia ipasavyo 

katika sentensi. 

Alama gani 

zinazotumika 

katika kuandika 

sentensi? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua alama ya kikomo na 

kuitumia katika sentensi. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotambua alama ya kikomo katika maandishi. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kutumia alama ya kikomo ipasavyo kuandika sentensi. 
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 Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi na kuheshimu maoni yao.

• Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kuandika

katika kikundi.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala mtambuko:  

Kujitambua: mwanafunzi anapotumia alama ya kikomo kwa usahihi na kuwaonyesha wenzake. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha matumizi ya alama ya kikomo na jinsi inavyotumika katika masomo ya English Language 

Activities na Indigenous Language Activities.   
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.4 

Sarufi 

    5.4.1 

Matumizi ya 

   -angu na -etu  

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matumizi ya 

-angu na -etu katika 

miktadha mbalimbali, 

b) kutumia -angu na - 

etu katika 

mazungumzo kwa 

ufasaha ili kuimarisha 

mawasiliano, 

c) kufurahia kutumia - 

angu na -etu katika 

mawasiliano ya kila 

siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua matumizi ya -angu na - 

etu kwa kurejelea vitu katika 

mazingira yake, 

• kuigiza matumizi ya -angu na -etu 

akiwa na wenzake katika kikundi 

kwa kutumia vitu anavyomiliki k.v. 

kitabu changu – vitabu vyetu; rafiki 

yangu - marafiki zetu, 

• kusoma sentensi zinazotumia 

maneno - angu na -etu, 

• kukamilisha sentensi zenye 

matumizi ya -angu na -etu, 

• kujaza nafasi kwa kutumia -angu 

na -etu. 

Je, ni maneno gani 

unayotumia 

kuonyesha kuwa 

kitu ni chako au ni 

chenu?  

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kujadili 

matumizi ya -angu na -etu. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotumia -angu na -etu katika mawasiliano. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza matumizi ya -angu na -etu. 
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 Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuigiza matumizi ya -angu na -etu. 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wakati wa shughuli za kikundi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapoigiza matumizi ya -angu na -etu akiwa na wenzake katika kikundi. 

 Masuala mtambuko: 

● Haki za watoto: mwanafunzi anaposoma sentensi kuhusu suala lengwa. 

● Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapowasiliana na wenzake kwa ufasaha akitumia -angu na -etu. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha matumizi dhana ya -angu na -etu na vipashio vya kisarufi vinavyofunzwa katika masomo ya 

English Language Activities na Indigenous Language Activities.  
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6.0  MWILI WANGU 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

6.1.1 

Matamshi 

Bora 

 

Sauti: (/s/, /b/, 

/y/, /z/, /g/, 

/d/) 

 

 

(vipindi 3) 

 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua 

sauti lengwa 

katika kadi 

maneno, 

b) kutamka sauti 

lengwa ipasavyo ili 

kuimarisha 

mazungumzo, 

c) kutamka silabi 

za sauti lengwa 

ipasavyo, 

d) kutamka 

ipasavyo maneno 

yenye silabi za 

sauti lengwa, 

e) kuchangamkia 

nafasi ya 

matamshi bora 

katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kushiriki katika kutambua sauti 

lengwa katika kadi maneno, 

● kusikiliza matamshi ya sauti 

lengwa kutoka kwa mwalimu, 

mgeni mwalikwa au kifaa cha 

kidijitali, 

● kutamka sauti lengwa akiwa na 

mwalimu kisha akishirikiana na 

wenzake, 

● kusikiliza silabi za sauti lengwa 

zikitamkwa na mwalimu, mgeni 

mwalikwa au kutoka kwa vifaa 

vya kidijitali k.v. kinasasauti na 

rununu, 

● kutamka silabi alizozisikiliza 

ipasavyo akishirikiana na 

wenzake, 

● kutamka ipasavyo maneno yenye 

silabi za sauti lengwa 

akishirikiana na wenzake,  

Ni sauti zipi 

unazojua kutamka? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua na kutamka sauti 

lengwa. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kujifunza matamshi ya sauti lengwa. 

● Kujiamini:  mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti na silabi za sauti lengwa. 

Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutamkiana na kurekebishana matamshi ya sauti lengwa. 

● Haki za kijamii: mwanafunzi anapoheshimu matamshi ya wenzake kutoka jamii mbalimbali. 

● Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutamkiana na kurekebishana matamshi ya sauti lengwa kwa utulivu. 

● Masuala mtambuko: 

● Usafi wa kibinafsi: mwanafunzi anapotamka maneno ya sauti lengwa kuhusu suala lengwa k.v. usafi, sabuni na bafu. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matamshi bora katika somo la Kiswahili na vile inavyofunzwa katika masomo ya 

English Language Activities na Indigenous Language Activities.  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana hii na somo la Environmental Activities linaloshughulikia sehemu za mwili.  
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.2 

Kusoma 

6.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufasaha 

Sauti: (/s/, 

/b/, /y/, /z/, 

/g/, /d/) 

 

 

 

 

(Vipindi 3) 

 

 

 

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti lengwa 

katika kifungu chepesi 

cha hadithi, 

b) kusoma kifungu chepesi 

cha hadithi chenye sauti 

lengwa 

c) kwa kuzingatia matamshi 

bora, 

d) kusoma kifungu chepesi 

cha hadithi chenye sauti 

lengwa 

e) kwa kuzingatia kiwango 

kifaacho cha sauti, 

f) kusoma kifungu chepesi 

chenye sauti lengwa kwa 

kuzingatia kasi ifaayo, 

g) kuchangamkia kusoma 

kwa ufasaha ili 

kufanikisha 

mawasiliano. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua sauti lengwa (/s/, /b/, 

/y/, /z/, /g/, /d/) katika kifungu 

Chepesi cha hadithi kuhusu suala 

lengwa akishirikiana na wenzake, 

• kusoma kifungu chepesi cha hadithi 

chenye maneno yenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia matamshi bora 

akishirikiana na wenzake, 

• kusoma kifungu chepesi cha hadithi 

chenye maneno yenye sauti lengwa 

kwa kuzingatiakiwango kifaacho cha 

sauti akishirikiana na wenzake, 

• kusoma kifungu chepesi cha hadithi 

chenye maneno yenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia kasi ifaayo (maneno 

20 kwa dakika na kuzingatia 

viakifishi) akishirikiana na wenzake, 

• kusoma hadithi kutoka kwenye 

kitabu, kifaa cha kidijtali, nk 

akishirikiana na wenzake, 

•  kuzingatia matamshi bora, kasi 

ifaayo na kwa sauti inayosikika, 

Je, ni kwa nini 

unafaa kutamka 

maneno vizuri 

unaposoma? 
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• kumsomea mzazi au mlezi  kifungu 

chepesi cha hadithi chenye sauti 

lengwa akizingatia matamshi bora, 

kasi ifaayo na kiwango kifaacho cha 

sauti. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi kutambua sauti lengwa. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kijiditali kusoma kifungu. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma kifungu chepesi cha hadithi kwa kuzingatia sauti lengwa. 

Maadili: 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujifunzia. 

● Amani: mwanafunzi anaposhirikiana kwa utulivu na wenzake kusoma na kuheshimu maoni ya wenzake kuhusu usomaji 

wake. 

Masuala mtambuko: 

● Usafi wa kibinafsi: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

● Haki za watoto:  mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matumizi ya sauti za herufi kama inavyofunzwa katika masomo ya English 

Language Activities na Indigenous Language Activities.  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana hii na somo la Environmental Activities linaloshughulikia hali ya mazingira.  
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.3 

Kuandika 

6.3.1 

Tahajia Imla 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua maneno

yasiyozidi silabi tatu

kutokana na suala

lengwa,

b) kuandika kwa usahihi

maneno yasiyozidi silabi

tatu kwa kuunganisha

silabi kuunda neno,

c) kufurahia kuandika

maneno kwa usahihi.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua maneno yasiyozidi

silabi tatu kutokana na suala

lengwa kwa kusomewa na

mwalimu au katika kifaa cha

kidijitali,

● kusikiliza maneno yasiyozidi

silabi tatu ya kiwango chake

yakisomwa na mwalimu au

kutoka kwa kifaa cha kidijitali

(k.v radio) na kuyaandika,

● kushirikiana na wenzake

kuandika maneno yasiyozidi

silabi tatu ya kiwango chake,

kwa kuunganisha silabi kuunda

neno,

● kuyakosoa maneno

aliyoyaendeleza   visivyofaa kwa

kushirikiana na wenzake.

 Je, ni maneno gani 

ya silabi tatu 

unayajua? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kupitia kazi ya imla.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofaulu kutumia kifaa cha kidijitali kusikiliza maneno yasiyozidi silabi tatu.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofaulu kuandika maneno aliyosomewa yasiyozidi silabi tatu kwa usahihi.

  Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kuandika.

• Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kwa utulivu kuandika maneno yasiyozidi silabi tatu.

Masuala mtambuko:  

Usafi wa mtu binafsi: mwanafunzi anapoandika maneno kuhusu suala lengwa. 

  Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana kuandika imla kama inavyofunzwa katika masomo ya English Language 

Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana hii na somo la Environmental Activities  linaloshughulikia sehemu za mwili.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.4 

Sarufi 

6.4.1 

Matumizi ya -

zuri na – baya 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua

matumizi ya- 

zuri na-baya

katika kifungu,

b) kutumia -zuri na -

baya katika

sentensi ili

kuimarisha

mawasiliano,

c) kufurahia

kutumia -zuri na

-baya katika

mawasiliano ya

kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua matumizi ya -zuri na

-baya kwa kurejelea vitu katika

mazingira yake,

● kutumia -zuri na -baya akiwa na

wenzake katika kikundi kurejelea vitu

katika mazingira yake,

● kusikiliza matumizi ya -zuri na -baya

kwa kutumia kifaa cha kidijitali,

● kusoma sentensi zinazotumia

maneno - zuri na -baya,

● kukamilisha sentensi zenye

matumizi ya -zuri na -baya,

● kujaza mapengo kwa kutumia - zuri

na -baya,

● kumtajia mzazi au mlezi vitu nyumbani

kwa kutumia -zuri na - baya.

Je, ni maneno 

gani unayotumia 

kuelezea vitu 

vinavyokupendeza 

au 

visivyokupendeza? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotumia -zuri na-baya akiwa na wenzake katika kikundi.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusikiliza matumizi

ya-zuri na -baya.

● Ubunifu: mwanafunzi anapotumia -zuri na -baya.

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotumia -zuri na -baya.



49 

  Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapotangamana na wenzake kwa heshima katika shughuli za kikundi.

● Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kwa utulivu kutumia anapotumia -zuri na -baya.

  Masuala mtambuko: 

● Afya na usafi: mwanafunzi anaposoma sentensi kuhusu suala lengwa.

● Mahusiano ya jamii: mwanafunzi anapotunga sentensi akiwa na wenzake kurejelea vitu katika mazingira yake.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vivumishi na jinsi inavyofunzwa katika masomo ya English Language 

Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana hii na somo la Environmental Activities linaloshughulikia hali ya mazingira.
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7.0 USAFI WA MWILI 

Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

7.1.1 

Maagizo 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua maagizo

mepesi yanayotolewa

darasani,

b) kutoa na kufuata

maagizo mepesi

yanayotumiwa

darasani,

c) kubainisha maagizo

yanayopaswa

kufuatwa katika

mazingira yake,

d) kuthamini

umuhimu wa

maagizo katika

maisha ya kila

siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua maagizo

kwa kutazama video ya

maagizo,

● kutoa na kufuata maagizo

(kama vile simama, keti,

andika na chora) akiwa na

wenzake katika kikundi,

● kueleza kuhusu maagizo

yafaayo na yasiyofaa

kufuatwa,

● kushiriki katika mazungumzo

ya matokeo ya kufuata na

kutofuata maagizo,

● kuimba na kuigiza

nyimbo zinazohusu

maagizo.

Ni maagizo yapi 

yanayotakiwa 

kufuatwa na 

yasiyotakiwa 

kufuatwa katika 

mazingira 

tofauti? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu katika kutoa na kuitikia maagizo ipasavyo.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kujifunzia maagizo.
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● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojifunza maagizo yanayotumiwa katika jamii yake.

● Kujiamini: mwanafunzi anapotambua na kufuata maagizo yafaayo.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapofuata maagizo na kuheshimu nafasi za wenzake katika shughuli za kikundi.

● Uadilifu: mwanafunzi anapotoa na kufuata maagizo yafaayo.

Masuala mtambuko:  

Afya na usafi: mwanafunzi anapotoa au kufuata maagizo kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya maagizo na kama inavyofunzwa katika masomo haya ya English 

Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana hii na somo la Environmental Activities linaloshughulikia hali ya mazingira.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za ujifunzaji 

zilizopendekezwa 

Swali dadisi 

lililopendekezwa 

7.2 

Kusoma 

7.2.1 Kusoma 

kwa Ufahamu 

   Kifungu 

 (Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati kuhusu

suala lengwa katika kifungu

chepesi cha ufahamu,

b) kutabiri yatayotokea katika

kifungu chepesi cha

ufahamu kwa kuzingatia

picha,

c) kueleza ujumbe wa kifungu

chepesi cha ufahamu,

d) kueleza mafunzo

yanayotokana na kifungu

chepesi cha ufahamu,

e) kuchangamkia kusoma

vifungu vya ufahamu ili

kuimarisha stadi ya

kusoma.

Mwanafunzi aelekezwe:

● kusoma kifungu chepesi cha 
maneno 17-22- kuhusu suala 
lengwa na kutambua msamiati wa 

suala

● lengwa (mimi, wenzangu) 
akishirikiana na wenzake,

● kutambua msamiati kuhusu suala 
lengwa (k.v. mimi, wenzangu, oga, 

nawa osha, maji, sabuni) kutoka 

kwenye kadi maneno, chati,

● mti maneno, kapu maneno 
akishirikiana na wenzake,

● kueleza ujumbe wa kifungu 
chepesi cha ufahamu akishirikiana 

na wenzake,

● kutumia msamiati wa suala 
lengwa ipasavyo katika 
mawasiliano,

● kumweleza mzazi au mlezi 
kuhusu ujumbe aliopata kutokana 

na kifungu alichosoma. 
akishirikiana na wenzake,

Je, unapenda 

kusoma kuhusu 

nini? 
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● Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano:  mwanafunzi anaposhirikiana na wengine katika kikundi kutabiri kwa kutazama picha na

kusoma hadithi.

● Uwazaji kwa kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotabiri yatakayotokea katika hadithi kwa kuzingatia picha.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunzia.

  Maadili: 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapowaeleza wenzake ujumbe aliopata kutokana na kifungu.

● Amani: mwanafunzi anapowaeleza wenzake kwa utulivu ujumbe aliopata kutokana na kifungu alichosoma.

  Masuala mtambuko: 

• Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapowapa wenzake fursa ya kujieleza katika shughuli za kikundi.

● Afya na usafi: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana kusoma kwa ufahamu katika Kiswahili na vile inavyofunzwa katika masomo 

ya English Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana hii na somo la Environmental Activities linaloshughulikia hali ya mazingira.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

7.3 

Kuandika 

7.3.1 

Kuandika 

maneno 

ipasavyo 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua maneno

yanayotokana na suala

lengwa,

b) kuandika maneno

yanayohusu suala lengwa

kwa kuunganisha silabi ili

kuunda neno,

c) kufurahia uandishi wa

maneno katika

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua maneno mepesi

yanayotokana na suala lengwa

(k.v : oga, nawa, osha, maji,

sabuni),

● kuandika maneno yanayotokana na

suala lengwa daftarini au kwenye

kifaa cha kidijitali kwa kuunganisha

silabi kuunda neno akishirikiana na

wenzake,

● kushirikiana na wenzake kujadili

na kurekebisha makosa katika

maandishi yake.

1. Ni maneno gani

unayoweza

kuandika kwa

kuunganisha

silabi?

2. Kwa nini ni

muhimu

kujifunza

kuandika?

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuandika maneno kwa

kuunganisha silabi.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika maneno.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofaulu kuandika maneno ipasavyo.

Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi za kikundi na kuheshimu maoni yao.

● Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kuandika.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapoandika maneno kuhusu suala lengwa.
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  Masuala mtambuko: 

● Afya na usafi: mwanafunzi anapoandika maneno kuhusu suala lengwa.

● Matumizi yafaayo ya vitu nyumbani: mwanafunzi anapojadili kuhusu matumizi ya vitu vya kudumisha usafi k.v. sabuni,

maji na nguo.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana kuandika katika masomo ya English Language Activities na Indigenous 

Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana hii na somo la Environmental Activities linaloshughulikia hali ya mazingira.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za ujifunzaji zilizopendekezwa Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

7.4 

Sarufi 

7.4.1 

Ukanushaji  

 

(Vipindi 

3) 

 

 

Kufikia mwisho wa 

mada, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua ukanusho 

wa nafsi ya kwanza 

umoja na wingi 

katika vifungu, 

b) kutumia ukanusho wa 

nafsi ya kwanza umoja 

na wingi katika kifungu 

kwa usahihi, 

c) kuchangamkia 

matumizi ya 

ukanusho wa nafsi 

ya kwanza umoja na 

wingi katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutenda vitendo atakavyoagizwa na 

mwalimu kwa kuashiria nafsi ya 

kwanza umoja, 

• kutenda vitendo vyake mwenyewe na 

kusema anachokifanya, 

• kutambua ukanusho wa nafsi ya 

kwanza umoja, 

• kushirikiana na wenzake katika 

kikundi kukanusha sentensi katika 

nafsi ya kwanza umoja, 

• kukamilisha sentensi zinazoashiria 

ukanusho wa nafsi ya kwanza umoja 

kwa kuelekezwa na mwalimu, 

• kusikiliza sentensi kwa 

kutumia kifaa cha kidijitali 

zilizokanushwa akielekezwa 

na mwalimu. 

1. Unafanya 

nini sasa? 

2. Kama 

haukufanya 

mambo 

uliyotaja 

ungesemaje? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kutunga sentensi akiwa na wenzake katika kikundi. 

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anpofikiria kuhusu sentensi atakazotunga akitumia nafsi ya kwanza na 

namna ya kuzikanusha. 

● Ujuzi wa kidijitali:  mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza sentensi. 
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Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu mchango wa wenzake katika shughuli za kikundi wanapotungiana sentensi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapofanya zoezi kwa kutumia kifaa cha kidijitali na kukitunza ipasavyo.

Masuala mtambuko: 

● Afya na usafi: mwanafunzi anapotunga sentensi kwa kutumia msamiati wa suala lengwa.

● Matumizi yafaayo ya vitu nyumbani: mwanafunzi anapotumia maneno kuhusu vitu vya kudumisha usafi k.v.

sabuni, maji na nguo.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ukanusho na jinsi inavyofunzwa katika English Language Activities na 
Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana hii na somo la Environmental Activities linaloshughulikia hali ya 

mazingira.
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8.0  VYAKULA VYETU 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

8.1.1 

Matamshi  

bora  

 

Sauti: (/j/, 

/r/, /p/, /f/, 

/v/, 

/sh/)  

 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti 

lengwa katika kadi 

maneno, 

b) kutamka sauti lengwa 

ipasavyo ili kuimarisha 

mazungumzo, 

c) kutamka silabi za sauti 

sauti lengwa ipasavyo, 

d) kutamka ipasavyo 

maneno yenye silabi za 

sauti lengwa, 

e) kuchangamkia nafasi ya 

matamshi bora katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kushiriki katika 

kutambua sauti lengwa 

katika kadi maneno, 

● kusikiliza mwalimu au 

mgeni mwalikwa 

akitamka sauti lengwa,  

● kutamka sauti 

alizozisikiliza pamoja 

na mwalimu na 

mwishowe kutamka 

akishirikiana na 

wenzake,  

● kutumia vifaa vya 

kidijitali (k.v. papaya) 

kusikiliza matamshi 

bora ya sauti lengwa, 

● kutamka sauti 

lengwa ashirikiana 

na wenzake,  

● kusikiliza silabi za sauti 

lengwa zikitamkwa na 

Kwa ninini 

muhimu kutamka 

maneno ipasavyo? 
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mwalimu, mgeni 

mwalikwa au kutoka kwa 

vifaa vya kidijitali k.v. 

kinasasauti na rununu, 

● kutamka silabi 

alizozisikiliza ipasavyo 

akishirikiana na 

wenzake,  

● kutamka ipasavyo 

maneno yenye silabi za 

sauti lengwa akiwa na 

wenzake, 

● kumwomba mzazi au 

mlezi kutumia kifaa cha 

kidijitali kama vile 

rununu ili kusikiliza 

matamshi ya sauti 

lengwa. 

● Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano:  mwanafunzi anaposhirki kikamilifu katika shughuli za kikundi kutamka sauti, silabi na 

maneno yenye sauti lengwa. 

● Ujuzi wa kidijitali:  mwanafunzi anapotumia teknolojia kujifunzia matamshi bora ya sauti lengwa. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti, silabi na maneno ipasavyo. 
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Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujifunza matamshi ya sauti lengwa, silabi na maneno. 

● Haki za kijamii: mwanafunzi anapoheshimu matamshi ya wenzake kutoka jamii mbalimbali. 

● Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutamkiana na kurekebishana matamshi ya sauti lengwa kwa utulivu. 

Masuala mtambuko:  

Uzuiaji wa magonjwa: mwanafunzi anaposoma maneno yanayohusu suala lengwa atapata fursa ya kujifunza uzuiaji wa 

magonjwa kwa kula chakula kifaacho. 

Uhusiano na masomo mengine:  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matamshi bora na jinsi inavyofunzwa katika masomo ya English Language 

Activities na Indigenous Language Activities.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana hii na somo la Environmental Activities linaloshughulikia hali ya mazingira.    
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.2 

Kusoma 

8.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufasaha 

 

Sauti: (/j/, 

/r/, /p/, /f/, 

/v/, 

/sh/)  

 

 

(Vipindi 3) 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti lengwa 

katika kifungu chepesi cha 

hadithi, 

b) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia matamshi 

bora, 

c) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa sauti inayosikika, 

d) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia kasi ifaayo, 

e) kusoma kifungu chepesi cha 

hadithi chenye sauti lengwa 

kwa kuzingatia ishara 

zifaazo, 

f) kuchangamkia kusoma kwa 

ufasaha ili kufanikisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua sauti lengwa katika 

kifungu chepesi kuhusu suala 

lengwa akishirikiana na 

wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha 

maneno chenye sauti lengwa kwa 

kuzingatia matamshi bora 

akishirikiana na wenzake, 

● kusoma kifungu chepesi cha 

maneno chenye sauti lengwa kwa 

kuzingatia kiwango kifaacho cha 

sauti akishirikiana na wenzake,  

● kusoma kifungu chepesi cha 

maneno chenye sauti lengwa kwa 

kuzingatia kasi ifaayo (maneno 

25 kwa dakika na kwa kuzingatia 

viakifishi) akishirikiana na 

wenzake,  

● kusoma hadithi kutoka kwenye 

kitabu, kifaa cha kidijitali, nk 

akishirikiana na wenzake, 

akizingatia matamshi bora, kasi 

ifaayo na kwa sauti inayosikika, 

Matamshi bora na 

sauti inayosikika 

yana umuhimu 

gani katika 

kusoma? 
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● kumsomea mzazi au mlezi

kifungu chepesi chenye sauti

lengwa akizingatia matamshi

bora, kasi ifaayo na kwa sauti

inayosikika.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu katika shughuli za kikundi kutambua silabi,

maneno na sentensi zenye sauti lengwa.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua silabi, maneno na sentensi zenye sauti

lengwa.

● Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kusoma kifungu cha hadithi ifaavyo.

Maadili: 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapowajibikia majukumu aliyopewa katika kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusoma kwa ufasaha ili kufankisha mawasilano.

Masuala mtambuko: 

● Matumizi yafaayo ya vitu nyumbani: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu vyakula k.v. vyakula

vinavyotumiwa nyumbani.

● Upataji wa pesa: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu vyakula k.v. uuzaji wa vyakula.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya silabi katika somo hili na dhana zinazofunzwa katika masomo ya English

Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana hii na somo la Environmental Activities linaloshughulikia hali ya  mazingira..
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.3 

Kuandika 

8.3.1 

Tahajia 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua tahajia sahihi

katika sentensi,

b) kuandika sentensi tatu

kuhusu suala lengwa

akizingatia tahajia sahihi,

c) kuchangamkia matumizi

ya tahajia sahihi katika

uandishi wa sentensi.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua sentensi zinazohusu

suala lengwa zenye tahajia

sahihi kwa kutumia nyenzo

kama vile: kadi za majina, mti

maneno, kapu maneno, chati,

kifungu au kifaa cha kidijitali,

● kusoma sentensi zenye tahajia

sahihi kuhusu suala lengwa,

● kunakili sentensi zenye tahajia

sahihi kuhusu suala lengwa

kwenye daftari,

● kutunga sentensi tatu sahihi kuhusu

suala lengwa akishirikiana na

wenzake,

● kuandika sentensi alizotunga kwa

kuzingatia tahajia sahihi,

● kusoma sentensi alizoandika

pamoja na wenzake katika

kikundi kisha wenzake wazitolee

maoni,

● kusahihisha sentensi alizoandika

kwa kuzingatia tahajia,

Kwa nini ni 

muhimu 

kuyaandika 

maneno na 

sentensi 

kwa 

usahihi? 
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● Kumwonyesha mzazi au mlezi 

sentensi sahihi alizoandika ili 

apate maoni yake. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia kikamilifu katika kikundi kutambua na kutunga sentensi kwa 

kuzingatia tahajia sahihi. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kuandika sentensi na kumtumia mwalimu 

mtandaoni. 

● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga na kuandika sentensi akizingatia tahajia sahihi. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kutunga sententensi sahihi. 

Maadili: 

● Heshima na umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao. 

● Upendo: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kikundi. 

● Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kwa utulivu kuandika sentensi. 

● Uwajibikaji:  mwanafunzi anapoandika sentensi alizotunga kwa kuzingatia tahajia sahihi. 

Masuala mtambuko: 

● Matumizi yafaayo ya vitu nyumbani: mwanafunzi anapoandika sentensi kuhusu suala lengwa k.v. vyakula 

vinavyotumiwa nyumbani. 

● Elimu ya pesa: mwanafunzi anapoandika sentensi zenye tahajia sahihi kuhusu suala lengwa k.v. uuzaji wa vyakula. 

Uhusiano na masomo mengine:  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika na kuzingatia tahajia inavyofunzwa katika masomo ya English 

Language Activities na Indigenous Language Activities.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana hii na somo la Environmental Activities linaloshughulikia hali ya mazingira.   
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.4 

Sarufi 

8.4.1 

Matumizi 

ya 

hiki na hivi 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua

maneno hiki na

hivi katika

vifungu,

b) kusoma vifungu

vinavyojumuisha

maneno hiki na hivi

ili kuonyeshea

ifaavyo,

c) kutumia maneno

hiki na hivi

kuonyeshea vitu

katika mazingira

yake,

d) kuchangamkia

matumizi ya hiki

na hivi katika

mawasiliano ya

kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua hiki na hivi kwa kutumia

nyenzo halisi, kadi za

majina, kapu maneno au chati,

● kusikiliza kifungu kinachohusu

matumizi ya hiki na hivi katika

kifaa cha kidijitali,

● kusoma vifungu vinavyojumuisha

hiki na hivi kisha abainishe

matumizi ya hiki na hivi,

● kuonyesha vitu mbalimbali kama

vile vyakula na kuvitungia

sentensi katika kikundi k.m.

chakula hiki – vyakula hivi,

● kumtungia mwenzake sentensi katika

kikundi kwa kutumia

hiki na hivi,

● kutoa maoni kuhusu sentensi

zilizotungwa na wenzake,

● kukamilisha vifungu vyenye mapengo

kwa kutumia hiki na hivi wakiwa

wawiliwawili k.m. chakula  (hiki, 

hii), vyakula  (hivi, hizi) 

Unajua majina yapi 

ya vitu 

vinavyoweza 

kuashiriwa kwa 

kutumia maneno 

hiki na hivi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia kikamilifu katika kikundi kwa kutunga sentensi akitumia

hiki na hivi.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikisha mzazi au mlezi wake kutambua vitu nyumbani na katika jamii

vinavyoweza kuashiriwa kwa kutumia hiki na hivi.

● Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kutumia hiki na hivi ipasavyo.

Maadili:

● Uwajibikaji: mwanafunzi kufanya zoezi kwa kutumia kifaa cha kidijitali na kukitunza ipasavyo.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala mtambuko: 

● Matumizi yafaayo ya vitu nyumbani: mwanafunzi anaposoma vifungu kuhusu vyakula k.v. vyakula vinavyotumiwa

nyumbani.

● Elimu ya pesa: mwanafunzi anaposoma vifungu kuhusu vyakula k.v. uuzaji wa vyakula.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha vionyeshi katika sarufi kama inavyofunzwa katika masomo ya English Language

Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana hii na somo la Environmental Activities linaloshughulikia mazingira.
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9.0  JIKONI 
 

Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

9.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

9.1.1 

Mazungumzo 

 

(Vipindi 3) 

 

 

 

 

Kufikia mwisho 

wa mada ndogo, 

mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua suala 

lengwa ili 

azungumze 

kulihusu, 

b) kuzungumza 

kuhusu suala 

lengwa akizingatia 

matamshi bora na 

ishara zifaazo, 

c) kujieleza kwa 

ujasiri, kasi ifaayo 

na sauti 

inayosikika, 

d) kuchangamkia 

mazungumzo na 

matamshi bora 

katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusikiliza mazungumzo mafupi 

kuhusu suala lengwa kutoka kwa 

mwalimu, mgeni mwalikwa au 

kifaa cha kidijitali, 

● kutazama video kuhusu 

mazungumzo 

yanayohusisha watoto, 

● kuwasilisha mazungumzo yake 

kwa wenzake katika kikundi 

kwa kuzingatia matamshi bora 

na ishara zifaazo, 

● kujieleza kwa ujasiri, kasi ifaayo 

na sauti inayosikika, 

● kusikiliza mazungumzo ya 

wenzake na kutoa maoni. 

● kushiriki katika mazungumzo kwa 

kuzingatia maagizo atakayopewa 

na mwalimu, 

● kujieleza kwa ujasiri ili 

kufanikisha mawasiliano akiwa 

na mzazi au mlezi jikoni. 

1. Unapenda 

kuzungumza 

kuhusu mambo 

gani ukiwa na 

wenzako? 

2. Unazingatia 

mambo gani 

unapozungumza 

mbele ya 

wenzako? 
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● Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuwasilisha mazungumzo mbele 

yao. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunza mazungumzo. 

● Uraia: mwanafunzi anapoingiliana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Maadili: 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutazama video. 

● Heshima: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika mazungumzo na kuwapa nafasi. 

Masuala mtambuko: 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo kuhusu suala lengwa. 

● Elimu ya pesa: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo kuhusu suala lengwa akielezwa na mwalimu. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya mazungumzo inavyofunzwa katika masomo ya English Language Activities na 

Indigenous Language Activities.   
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.2 

Kusoma 

9.2.1 Kusoma 

kwa Ufahamu 

 

Kifungu 

 

 

(Vipindi 3) 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua msamiati 

kuhusu suala lengwa 

katika kifungu chepesi 

cha ufahamu, 

b) kutabiri yatakayotokea 

katika kifungu chepesi 

cha ufahamu kwa 

kuzingatia picha, 

c) kueleza ujumbe wa 

kifungu chepesi cha 

ufahamu, 

d) kueleza mafunzo 

yanayotokana na kifungu 

chepesi cha ufahamu, 

e) kuchangamkia kusoma 

vifungu vya ufahamu ili 

kuimarisha stadi ya 

kusoma. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusoma kifungu chepesi cha 

ufahamu chenye maneno 23-30 na 

kutambua msamiati wa suala 

lengwa (k.v. kisu, kikombe, meko, 

sahani) akishirikiana na wenzake, 

● kutumia msamiati wa suala lengwa 

ipasavyo katika mawasiliano, 

● kutabiri kitakachotokea katika 

hadithi akizingatia picha 

kwenye kifungu akishirikiana 

na wenzake,  

● kuthibitisha utabiri wake 

kuhusu hadithi baada ya 

kuisoma, 

● kueleza ujumbe wa kifungu 

chepesi cha ufahamu 

akishirikiana na wenzake, 

● kueleza mafunzo yanayotokana 

na kifungu chepesi cha ufahamu 

akishirikiana na wenzake,  

● kumsomea mzazi au mlezi 

kifungu kuhusu suala lengwa. 

Je, tunaweza 

kujifunza mambo 

yapi kutokana na 

hadithi 

mbalimbali? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano:  mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuchangia kikamilifu

kutambua ujumbe katika kifungu.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika shughuli za ujifunzaji.

● Uraia:  mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika shughuli za kikundi.

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotabiri matukio ya hadithi kwa kutazama picha.

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadiliana.

● Heshima: mwanafunzi anapowaheshimu wenzake wanaposhirikiana kusoma kifungu darasani.

● Amani: mwanafunzi anaposhirikiana kwa utulivu na wenzake kusoma.

Masuala mtambuko: 

● Elimu ya pesa: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu shughuli za jikoni k.v. ununuzi wa vitu vya jikoni na bei

yake kutokana na suala lengwa.

● Mshikamano ya kijamii: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo kuhusu suala lengwa k.v. vifaa vya jikoni.

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma inavyofunzwa katika masomo ya English Language Activities na Indigenous 

Language Activities.   
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.3 

Kuandika 

9.3.1 

Kifungu 

kutokana 

na Picha 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutazama picha na

kutambua yaliyomo,

b) kuandika kifungu

kuhusu yaliyomo

katika picha,

c) kufurahia kuandika

kifungu kutokana na

yaliyomo katika picha.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutazama picha na kutambua

wahusika, walipo wahusika na

matendo yao akiwa peke,

● kuandika daftarini au kwenye

kifaa cha kidijitali kifungu cha

sentensi mbili kutokana na picha

aliyoitazama,

● kumwonyesha mzazi au mlezi

kifungu alichokiandika ili ampe

maoni yake.

Ni ujumbe upi 

unaoweza 

kuutoa 

kutokana na 

picha baada ya 

kuitazama?  

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua yaliyomo katika

picha. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofaulu kuandika kifungu akitumia kifaa cha kidijitali.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofaulu kusoma picha na kuandika kinachoendelea katika picha hiyo.
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Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi na kuheshimu maoni yao. 

● Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za 

kuandika. 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika ujifunzaji. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali na anapoandika ifaavyo. 

Masuala mtambuko: 

● Elimu ya pesa: mwanafunzi anapotazama picha kuhusu suala lengwa. 

● Matumizi yafaayo ya vitu nyumbani: mwanafunzi anapotazama picha na kutambua vifaa vya jikoni. 

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika inavyofunzwa katika masomo ya English Language Activities na 

Indigenous Language Activities.   
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.4 

Sarufi 

9.4.1 Matumizi 

ya Maneno 

Yanayoashiria 

Vitendo  

 

 

(Vipindi 3) 

 

 

Kufikia mwisho wa mada, 

mwanafunzi aweze; 

a) kutambua maneno 

yanayoashiria vitendo 

katika kifungu na 

mawasiliano 

mbalimbali, 

b) kusoma maneno 

yanayoashiria vitendo 

ili kujenga usomaji 

bora, 

c) kutumia maneno 

yanayoashiria 

vitendo katika 

sentensi ipasavyo, 

d) kufurahia kutumia 

maneno 

yanayoashiria vitendo 

katika mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua maneno yanayoashiria 

vitendo katika kadi maneno, mti 

maneno, chati au vifaa vya 

kidijitali, 

● kutaja mambo aliyofanya siku 

hiyo kama vile, kula, kuvaa, 

kupika, kuwasha, kuosha, 

pakua, 

●  kuigiza vitendo k.m. kula, 

kunywa, keti, simama, nawa, 

choma, 

● kusoma maneno yanayoashiria 

vitendo ili kujenga usomaji bora, 

● kukamilisha sentensi akitumia 

maneno yanayoashiria vitendo, 

● kutunga sentensi zenye 

matumizi ya maneno 

yanayoashiria vitendo,  

● kumtungia mwenzake katika 

kikundi sentensi kwa kutumia 

maneno yanayoashiria vitendo, 

● kufanya zoezi la kujaza nafasi 

katika madaftari yao. 

Je, ni mambo yapi 

uliyofanya tangu 

jana? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika utunzi wa sentensi na wenzake katika kikundi. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapotungia mwenzake sentensi kwa kutumia maneno yanayoashiria vitendo. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofanya zoezi akitumia kifaa cha kidijitali. 

● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia maneno yanayoashiria vitendo. 

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu mchango wa wenzake katika shughuli za kikundi wanapotungiana sentensi kwa 

kutumia maneno yanayoashiria vitendo. 

● Haki za kijamii: mwanafunzi anapoigiza vitendo akiwa na mwenzake huku akizingatia maslahi ya mwenzake k.v. ikiwa 

mwenzake ana mahitaji maalumu. 

Masuala mtambuko: 

● Uraia: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi. 

● Matumizi ya pesa: mwanafunzi anapojifunza vitendo k.v. nunua.  

Uhusiano na masomo mengine:  

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vitenzi inavyofunzwa katika masomo ya English Language Activities na Indigenous 

Language Activities.   
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10.0  MICHEZO 

Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

10.1.1 

Matamshi 

Bora 

Sauti: 

(/ny/, /dh/, 

/th/, /ch/, 

/gh/, /ng/, 

/ng’/) 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua sauti

lengwa katika

kadi maneno,

b) kutamka sauti

lengwa ipasavyo ili

kuimarisha

mazungumzo,

c) kutamka silabi za

sauti lengwa

ipasavyo,

d) kutamka ipasavyo

maneno yenye silabi

za sauti lengwa,

e) kuchangamkia

nafasi ya matamshi

bora katika

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kushiriki katika

kutambua sauti lengwa

katika kadi maneno,

● kutumia teknolojia (k.v.

papaya) kusikiliza

matamshi bora ya sauti

lengwa,

● kusikiliza mwalimu

au mgeni mwalikwa

akitamka sauti

lengwa,

● kutamka sauti pamoja

na mwalimu,

● kutamka sauti

lengwa akishirikiana

na wenzake,

● kutambua majina ya

herufi

zinazowakilisha sauti

lengwa kwa kutumia

kadi za herufi,

Ni majina yapi ya sauti  

/ny/,/dh/,/th/,/ch/,

/gh/,/ng/, 

/ng’/unayojua kutamka? 
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● kutamka herufi za 

sauti lengwa 

akishirikiana na 

wenzake,  

● kusikiliza silabi za 

sauti lengwa 

zikitamkwa na 

mwalimu, mgeni 

mwalikwa au kutoka 

kwa vifaa vya kidijitali 

k.v. kinasasauti na 

rununu, 

● kutamka silabi 

alizozisikiliza 

ipasavyo 

akishirikiana na 

wenzake,  

● kutamka maneno yenye 

silabi za sauti lengwa 

ipasavyo. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine katika kikundi na kuchangia kikamilifu 

kutamka sauti na maneno yenye sauti lengwa. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia teknolojia kujifunzia matamshi bora ya sauti lengwa. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapotamka sauti na silabi ipasavyo. 
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Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutamkiana na kurekebishana matamshi ya sauti lengwa.

● Haki za kijamii:  mwanafunzi anapoheshimu matamshi ya wenzake kutoka jamii mbalimbali.

Masuala mtambuko: 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kufanya kazi ya kikundi.

● Masuala ya afya: mwanafunzi anapotumia maneno yanayohusu suala lengwa.

● Haki za watoto: mwanafunzi anapojifunza kutokana na suala lengwa.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matamshi bora na yale yanayofunzwa katika masomo ya English 

Language Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la michezo na somo la Creative Activities.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.2 

Kusoma 

10.2.1 

Kusoma kwa 

Ufasaha: 

Sauti: (/ny/, 

/dh/, /th/, 

/ch/, 

/gh/, /ng/, 

/ng’/) 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti lengwa 
katika kifungu chepesi 
cha hadithi,

b) kusoma kifungu chepesi 
cha hadithi chenye sauti 
lengwa kwa kuzingatia 
matamshi bora,

c) kusoma kifungu chepesi 
cha hadithi chenye sauti 
lengwa kwa sauti 
inayosikika,

d) kusoma kifungu chepesi 
cha hadithi chenye sauti 
lengwa kwa kuzingatia 
kasi ifaayo,

e) kusoma kifungu chepesi 
cha hadithi chenye sauti 
lengwa kwa kuzingatia 
ishara zifaazo,

f) kuchangamkia kusoma 
kwa ufasaha ili 
kufanikisha mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua sauti lengwa katika

kifungu chepesi kuhusu suala

lengwa akishirikiana na wenzake,

● kusoma kifungu chepesi cha maneno

chenye sauti lengwa kuhusu suala

lengwa kwa kuzingatia matamshi

bora,

● kusoma kifungu chepesi cha

maneno chenye sauti lengwa

kwa kuzingatia kiwango

kifaacho cha sauti,

● kusoma kifungu chepesi cha maneno

chenye suala lengwa (k.m kuhusu

michezo mbalimbali, sehemu

mbalimbali za barabara kwa

kuzingatia kasi ifaayo (maneno 30

kwa dakika na kwa kizingatia

viakifishi) akishirikiana na wenzake,

● kusoma hadithi kutoka kwenye

kitabu, kifaa cha kidijtali, n.k

akishirikiana na wenzake kwa

kuzingatia matamshi bora, kasi ifaayo

na kiwango kifaacho cha sauti,

Je, tunafaa kufanya 

nini 

tunapowasomea  

wengine kitabu kwa 

sauti? 
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● kumsomea mzazi au mlezi  kifungu

chepesi cha hadithi chenye sauti

lengwa akizingatia matamshi bora,

kasi ifaayo na kiwango kifaacho cha

sauti.

 Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposoma silabi, maneno na sentensi zenye sauti lengwa pamoja na

wenzake katika kikundi.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia teknolojia kujifunzia.

● Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kusoma maneno na sentensi zenye sauti lengwa ipasavyo.

Maadili: 

● Haki za kijamii: mwanafunzi anapoheshimu matamshi ya wenzake kutoka jamii mbalimbali.

● Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutamka na kurekebishana matamshi ya sauti lengwa kwa utulivu.

Masuala mtambuko:  

Elimu ya maendeleo endelevu: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusoma na yale yanayofunzwa katika masomo ya English Language

Activities na Indigenous Language Activities.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la michezo na somo la Creative Activities.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za ujifunzaji zilizopendekezwa Swali dadisi 

lililopendekezwa 

10.3 

Kuandika 

10.3.1 

Kifungu 

kutokana na 

picha 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutazama picha

na kutambua

yaliyomo,

b) kuandika kifungu

kuhusu yaliyomo

katika picha,

c) kufurahia

kuandika kifungu

kutokana na

yaliyomo katika

picha.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutazama picha kuhusu suala lengwa na 
kutambua wahusika na matendo yao 
akishirikiana na wenzake,

● kueleza wenzake katika kikundi 
wahusika ni nani na wanafanya nini,

● kuandika kifungu cha sentensi mbili 
kutokana na picha aliyoitazama,

● kuwasomea wenzake sentensi 
alizoandika kuhusu picha,

● kunakili sentensi alizoandika kwa 
kutumia kifaa cha kidijitali,

● kuandika kifungu kwa kurejelea baadhi 
ya picha zinazopatikana nyumbani na 
sehemu mbalimbali za barabarani.

Unapenda picha 

zinazohusu vitu 

gani? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuchangia kikamilifu katika

kueleza yaliyomo katika picha.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapofaulu kuandika kifungu akitumia kifaa cha kidijitali.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikisha mzazi au mlezi kuandika kifungu kwa kurejelea baadhi ya picha

zinazopatikana nyumbani.
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Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi na kuheshimu maoni yao. 

• Heshima: mwanafunzi anapowatambua na kuwathamini wenzake wakati wa kushiriki katika shughuli za kikundi. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake wanapofanya shughuli za kikundi. 

Masuala mtambuko:  

Kujithamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika kifungu kutokana na picha. 

Uhusiano na masomo mengine:  

⚫ Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika kama inavyofunzwa katika masomo ya English Language Activities na 

Indigenous Language Activities.   

⚫ Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la michezo na somo la Creative Activities. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.4 

Sarufi 

10.4.1 

Vinyume vya 

Vitendo 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua vinyume

vya vitendo

mbalimbali katika

kifungu chepesi,

b) kutumia majina ya

vinyume vya vitendo

katika mawasiliano,

c) kuchangamkia

kutumia vitendo na

vinyume vyake

katika mawasiliano

ya kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusoma maneno ya vitendo na vinyume

vyake akishirikiana na wenzake,

● kutambua vinyume vya vitendo (kama

vile, lala-amka; keti - simama; cheka -

lia; enda - rudi; panda- shuka) katika

kadi maneno, mti maneno, chati, kapu

maneno au vifaa vya kidijitali

● kutumia vifaa vya kidijitali kusikiliza

matumizi ya vinyume vya vitendo k.v.

katika kifungu kinachosomwa,

● kuigiza vinyume vya vitendo akiwa

katika kikundi,

● kushirikishwa kutaja majina ya

vinyume vya vitendo,

● kuandika vinyume

vya vitendo.

Je,vinyume gani 

vya vitendo 

unavyofanya kila 

siku? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawisiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuigiza vinyume vya vitendo 

katika kikundi. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya teknolojia kusikiliza matumizi ya 

vinyume vya vitendo. 

● Ubunifu: mwanafunzi anapoigiza matumizi ya vinyume vya vitendo mbalimbali. 

   Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapowajibikia majukumu aliyopewa katika shughuli za kikundi. 

Masuala mtambuko:  

Kujitambua: mwanafunzi anapoigiza vinyume vya vitendo mbele ya wenzake. 

Uhusiano na masomo mengine:  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vinyume vya maneno na kama inavyofunzwa katika masomo ya English 

Language Activities na Indigenous Language Activities.   

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la michezo na somo la Creative Activities. 
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MWONGOZO WA VIWANGO NA VIGEZO VYA KUTATHMINIA ULIOPENDEKEZWA 

MADA: KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA 

Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutumia 

ishara za mwili 

ipasavyo katika 

mawasiliano. 

(kuketi, kusimama na 

ishara za uso)  

Anatumia ishara za 

mwili ipasavyo katika 

mawasiliano kila 

wakati. 

Anatumia ishara za 

mwili ipasavyo.  

Anatumia baadhi ya 

ishara za mwili 

ipasavyo. 

Anatumia baadhi ya 

ishara za mwili kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kuwasiliana 

kwa kuzingatia 

matamshi bora ya 

sauti lengwa. 

(matamshi ya sauti 

zinazokaribiana: Sauti 
za /n/, /f/, /v/, /o/, /ch/, 

/ny/, /ng/, /sh/, /th/, /w/, 

/e/, /i/, /h/, /s/, /b/, /y/, 

/z/, /g/, /d/, /j/, /r/, /p/, 

/m/, /a/, /u/, /k/, /t/, /th/, 

/gh/, /dh/ alfabeti ya 

Kiswahili.  

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya sauti lengwa 

kila wakati. 

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya sauti lengwa. 

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya baadhi ya sauti 

lengwa.   

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya baadhi ya sauti 

lengwa kwa 

kuelekezwa.  
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Kuweza kuzungumza 

na kujieleza kwa 

ufasaha  

(Matamshi, kasi ifaayo 

na kusikika) 

Anazungumza na 

kujieleza kwa ufasaha 

akizingatia matamshi 

bora, kasi ifaayo na 

sauti inayosikika 

katika miktadha 

mbalimbali.  

Anazungumza na 

kujieleza kwa ufasaha 

kwa akizingatia 

matamshi, kasi ifaayo 

na sauti inayosikika.  

Anazungumza na 

kujieleza kwa ufasaha 

kwa kuzingatia baadhi 

ya matamshi bora, 

pasipo kuzingatia kasi 

ifaayo na sauti 

inayosikika. 

Anazungumza na 

kujieleza kwa 

kuzingatia baadhi ya 

matamshi bora, pasipo 

kuzingatia kasi ifaayo 

na sauti inayosikika 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kusikiliza na 

kujibu ipasavyo 

(msamiati wa heshima, 

adabu, maamkuzi, 

maagano na maagizo.) 

Anasikiliza na kujibu 

maamkuzi na 

maagano, kutumia 

msamiati wa heshima 

na adabu kwa urahisi. 

Anasikiliza na kujibu 

maamkuzi na 

maagano, kutumia 

msamiati wa heshima 

na adabu.  

 Anasikiliza na kujibu 

baadhi ya maamkuzi 

na maagano, kutumia 

baadhi ya msamiati wa 

heshima na adabu.  

Anasikiliza na kujibu 

baadhi ya maamkuzi 

na maagano, kutumia 

baadhi ya msamiati wa 

heshima na adabu kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutoa 

ujumbe katika 

hadithi aliyoitoa 

kikamilifu. (msamiati, 

ujumbe katika hadithi)  

Anatoa ujumbe 

kwenye hadithi 

aliyosikiliza kikamilifu 

na kwa utendeti. 

Anatoa ujumbe 

kwenye hadithi 

aliyosikiliza 

kikamilifu.   

Anatoa baadhi ya 

ujumbe kwenye 

hadithi aliyosikiliza 

kikamilifu.. 

Anatoa baadhi ya 

ujumbe kwenye 

hadithi aliyosikiliza 

kikamilifu kwa 

kusaidiwa. 
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MADA: KUSOMA 

         Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio  Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na 

Matarajio 

Kuweza kuzingatia jinsi ya 

kuketi na mbinu zifaazo 

wakati wa kusoma.  

(kushika kitabu na kuelekeza 

macho kutoka kushoto hadi 

kulia) 

Anaketi jinsi ipasavyo 

na kutumia mbinu 

zifaazo wakati wa 

kusoma kwa uketo.   

Anaketi jinsi 

ipasavyo na 

kutumia mbinu 

zifaazo wakati wa 

kusoma. 

Anaketi jinsi 

ipasavyo na kutumia 

baadhi ya mbinu 

zifaazo wakati wa 

kusoma.  

Anaketi jinsi 

ipasavyo na 

kutumia baadhi ya 

mbinu zifaazo 

wakati wa kusoma 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kusoma kwa ufahamu 

- Vifungu.

( ujumbe,  msamiati)

Anasoma vifungu, 

kutambua ujumbe na 

matumizi mwafaka ya 

msamiati kila wakati. 

Anasoma vifungu, 

kutambua ujumbe 

na matumizi 

mwafaka ya 

msamiati.   

Anasoma vifungu, 

kutambua baadhi ya 

ujumbe na baadhi ya 

matumizi mwafaka 

ya msamiati. 

Anasoma vifungu, 

kutambua baadhi ya 

ujumbe na baadhi 

ya matumizi 

mwafaka ya 

msamiati kwa 

kusaidiwa.  

Kuweza kusoma kwa ufasaha. 

(matamshi bora, kiwango 

kifaacho cha sauti, kasi ifaayo, 

ishara zifaazo akizingatia sauti 

lengwa.) 
 (/m/, /a/, /u/, /k/, /t/, /l/, /n/, /o/, /w/, 

/e/, /i/, /h/, /s/, /b/, /y/, /z/, /g/, /d/, 

/ch/, /ny/, 

/sh/, /th/, /ng’/, /ng/, /gh/, /th/)  

Anasoma kwa 

kuzingatia vipengele 

vya kusoma kwa 

ufasaha kikamilifu. 

Anasoma kwa 

kuzingatia 

vipengele vya 

kusoma kwa 

ufasaha. 

Anasoma kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya 

kusoma kwa 

ufasaha. 

Anasoma kwa 

kuzingatia baadhi 

ya vipengele vya 

kusoma kwa 

ufasaha kwa 

kuelekezwa. 
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MADA: KUANDIKA 

 

                   Viwango 

Vigezo 

Kuzidi matarajio Kufikia matarajio Kukaribia matarajio Mbali na matarajio 

Kuweza kuzingatia jinsi 

ya kuketi na mbinu 

zifaazo wakati wa 

kuandika. (kuketi wima, 

kushika kalamu, ipasavyo, 

kuandika kutoka kushoto 

hadi kulia) 

Anaketi jinsi 

ipasavyo na kutumia 

mbinu zifaazo wakati 

wa kuandika kila 

wakati.  

 

Anaketi jinsi ipasavyo 

na kutumia mbinu 

zifaazo wakati wa 

kuandika.  

  

 

Anaketi jinsi ipasavyo 

na kutumia baadhi ya 

mbinu zifaazo wakati 

wa kuandika.  

  

 

Anaketi jinsi ipasavyo 

na kutumia baadhi ya 

mbinu zifaazo wakati 

wa kuandika kwa 

kusaidiwa.  

  

 

Kuweza kuandika kwa 

hati nzuri sentensi na 

kifungu kifupi kwa 

kuzingatia tahajia na 

hati nadhifu. 

(herufi ndogo, herufi 

kubwa ,kifungu kutokana 

na picha na imla) 

Anaandika kwa hati nadhifu 

kwa kuzingatia 

tahajia kila wakati.  

Anaandika kwa hati 

nadhifu kwa kuzingatia 

tahajia.  

 

Anaandika kwa hati 

isiyo nadhifu kwa 

kutozingatia baadhi ya 

tahajia.  

 

Anaandika kwa hati 

isiyo nadhifu kwa 

kutozingatia baadhi ya 

tahajia kwa kusaidiwa.  

 

Kuweza kuzingatia  

muundo na mtindo wa 

kuandika na kuhariri 

sentensi au matini  

(uakifishaji ufaao) 

Anazingatia muundo 

na mtindo unaofaa 

kuandika sentensi au 

kifungu kila wakati.  

 

Anazingatia muundo na 

mtindo unaofaa 

kuandika sentensi au 

kifungu.  

 

Anazingatia baadhi ya 

vipengele vya muundo 

na mtindo unaofaa 

kuandika sentensi au 

kifungu. 

 

Anazingatia baadhi ya 

vipengele vya muundo 

na mtindo unaofaa 

kuandika sentensi au 

kifungu kwa kusaidiwa 
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MADA: SARUFI 

Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio  Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

na kutumia maneno 

mbalimbali katika 

lugha ya Kiswahili. 

(mimi na sisi , huyu na 

hawa,  -angu na 

etu,hiki na hivi, -zuri 

na –baya ) 

Anatambua na kutumia 

maneno mbalimbali 

katika matini kwa 

ufasaha. 

Anatambua na kutumia 

maneno mbalimbali 

katika lugha ya 

kiswahili. 

Anatambua na kutumia 

baadhi ya aina za 

maneno katika matini.  

Anatambua na kutumia 

baadhi ya aina za 

maneno katika matini 

kwa kuongozwa. 

Kuweza kutambua 

vinyume vya maneno 

na kuvitumia katika 

neno. 

(Vinyume vya vitenzi) 

Anatambua vinyume 

vya maneno na 

kuvitumia katika neno 

kwa utendeti. 

Anatambua vinyume 

vya maneno na 

kuvitumia katika neno. 

Anatambua vinyume 

vya baadhi ya maneno 

na kuvitumia katika 

neno.  

Anatambua vinyume 

vya baadhi ya maneno 

na kuvitumia katika 

neno kwa kusaidiwa. 
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Kuweza kutambua 

na kutumia  umoja 

na wingi wa majina, 

maneno 

yanayoashiria 

vitendo(umoja, wingi 

na vitenzi) 

Anatambua na kutumia 

umoja na wingi wa 

majina na maneno 

yanayoashiria vitendo 

kwa utendeti. 

Anatambua na kutumia 

umoja na wingi wa 

majina na maneno 

yanayoashiria vitendo.  

Anatambua na kutumia 

umoja na wingi wa 

baadhi majina na 

maneno yanayoashiria 

vitendo.  

Anatambua na kutumia 

umoja na wingi wa 

baadhi ya majina na 

meneno yanayoashiria 

vitendo kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 

ukanusho wa nafsi ya 

kwanza umoja na 

wingi. 

( ukanushaji wa nafsi 

ya kwanza) 

Anatambua maneno 

yaliyokanushwa katika 

nafsi ya kwanza umoja 

na wingi kwa kina.  

Anatambua maneno 

yaliyokanushwa katika 

nafsi ya kwanza umoja 

na wingi.  

Anatambua baadhi ya 

maneno 

yaliyokanushwa katika 

nafsi ya kwanza umoja 

na wingi.  

Anatambua baadhi ya 

maneno 

yaliyokanushwa katika 

nafsi ya kwanza umoja 

na wingi kwa 

kusaidiwa. 
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